Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มีวิธีการจัดการ พาเลท เพื่อป้องกันการ cross contamination อย่างไรคะ

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 anpan

anpan

Supreme Member

• Power Members

Posted 15 July 2012 - 04:57 PM

เนื่องจากในโรงงานตอนนี้ใช้พาเลท ปะปนกันมั่ว เช่นในการขนส่วนผสมที่เก็บอยู่บริเวณโกดัง และนำเข้าสู่ส่วนของการผลิต จึงคิดว่าอาจจะเป็นการ cross contamination ได้ค่ะ เพราะว่าไม่มีโปรแกรมการล้างพาเลทด้วยค่ะ อยากขอทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆ มีวิธีการจัดการภายในโรงงานเรื่องนี้ กันอย่างไรบ้างคะ เพราะตอนนี้โรงงานกำลังจะเข้าตรวจ HACCP ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 15 July 2012 - 07:28 PM

1แยกสีพาเลท
2ทำเครื่องหมายแยกกลุ่มพาเลท
3สร้างวิธีตรวจสอบพาเลท

ทุกอย่างทำได้ ถ้าตั้งใจทำ

#3 anpan

anpan

Supreme Member

• Power Members

Posted 16 July 2012 - 07:06 PM

QUOTE(Food Safety @ Jul 15 2012, 07:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1แยกสีพาเลท
2ทำเครื่องหมายแยกกลุ่มพาเลท
3สร้างวิธีตรวจสอบพาเลท

ทุกอย่างทำได้ ถ้าตั้งใจทำ

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ
แต่มีข้อสงสัยค่ะ คือผลิตภัณฑ์ที่วางอยู่บนพาเลทสีหนึ่ง จะย้ายไปสู่อีกสีหนึ่งยังไงคะ หรือการตรวจสอบพาเลทใช้วิธีไหนคะ Swab Test ได้ไหมคะ
หรือในกรณีที่ไม่สามารถขนย้ายข้ามพาเลทได้ สามารถฉีดน้ำที่ผสมคลอรีน ฉีดล้างพาเลทก่อนเข้าส่วนกระบสนการผลิตได้ไหมคะ

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 16 July 2012 - 07:54 PM

QUOTE(anpan @ Jul 16 2012, 07:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณที่แนะนำค่ะ
แต่มีข้อสงสัยค่ะ คือผลิตภัณฑ์ที่วางอยู่บนพาเลทสีหนึ่ง จะย้ายไปสู่อีกสีหนึ่งยังไงคะ หรือการตรวจสอบพาเลทใช้วิธีไหนคะ Swab Test ได้ไหมคะ
หรือในกรณีที่ไม่สามารถขนย้ายข้ามพาเลทได้ สามารถฉีดน้ำที่ผสมคลอรีน ฉีดล้างพาเลทก่อนเข้าส่วนกระบสนการผลิตได้ไหมคะ

สินค้าและวัตถุดิบของคุณคืออะไร

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users