Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเกี่ยวกับการใช้ถุงมือในการผลิตอาหารค่ะ

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 anpan

anpan

Supreme Member

• Power Members

Posted 15 July 2012 - 04:52 PM

ในการผลิตอาหารบางขั้นตอนไม่สามารถให้พนักงานใส่ถุงมือได้ เนื่องจากถุงมือจะติดกับผลิตภัณฑ์ จึงขอความคิดเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ ว่าจะมีมาตรการอย่างไรในการควบคุมสุขลักษณะของพนักงานเพื่อให้ผ่านตามหลัก HACCP ค่ะ เพราะโรงงานกำลังจะขอ HACCP ค่ะ

#2 anpan

anpan

Posted 15 July 2012 - 04:53 PM

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 15 July 2012 - 07:32 PM

บางกระบวนการมีข้อจำกัดเรื่องการใช้ถุงมือ

ก็ใช้มือเปล่าไป แต่มีมาตรการควบคุมหรือ Control measure รองรับ เช่น กำหนดเวลาในการล้างมือที่ชัดเจน (กริ่งตั้งเวลาอัตโนมัติ)
ทวนสอบโดยการ swab test เป็นข้อมูลทวนสอบ หรือใช้สาร Hand sanitize ที่เหมาะสมแล้ว Verify or Validate เป็นระยะๆ ก็ช่วย Support
วิธีการที่สร้างขึ้นมาได้ เป็นต้น รอท่านอื่นมาแชร์เพิ่มความหลากหลาย

#4 anpan

anpan

Posted 16 July 2012 - 07:01 PM

QUOTE(Food Safety @ Jul 15 2012, 07:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บางกระบวนการมีข้อจำกัดเรื่องการใช้ถุงมือ

ก็ใช้มือเปล่าไป แต่มีมาตรการควบคุมหรือ Control measure รองรับ เช่น กำหนดเวลาในการล้างมือที่ชัดเจน (กริ่งตั้งเวลาอัตโนมัติ)
ทวนสอบโดยการ swab test เป็นข้อมูลทวนสอบ หรือใช้สาร Hand sanitize ที่เหมาะสมแล้ว Verify or Validate เป็นระยะๆ ก็ช่วย Support
วิธีการที่สร้างขึ้นมาได้ เป็นต้น รอท่านอื่นมาแชร์เพิ่มความหลากหลาย

ขอบคุณมากค่ะ

ใครพอจะมี PM หรือ WI หรือ FM ที่เกี่ยวข้องให้ดูเป็นแนวทางไหมคะ
ขอบคุณล่วงหน้าอีกทีค่ะ

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 16 July 2012 - 07:57 PM

QUOTE(anpan @ Jul 16 2012, 07:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากค่ะ

ใครพอจะมี PM หรือ WI หรือ FM ที่เกี่ยวข้องให้ดูเป็นแนวทางไหมคะ
ขอบคุณล่วงหน้าอีกทีค่ะ

สร้างไว้ใช้งานเยอะแยะมากมาย โดยสร้างจากองค์ความรู้ที่เรียนมาจากมหาวิทยาลัยและสังเคราะห์ขึ้นมาจากการทำงาน

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users