Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ทำไงดี เรื่อง การตัดสินใจสีของผลิตภัณฑ์

• Please log in to reply
17 replies to this topic

#1 tiggerss

tiggerss

Super Member

• Power Members

Posted 14 July 2012 - 02:47 PM

เป็นQCคับ โรงงานทำ้คุ้กกี้ แต่ละช่วงของขนมที่ออกจากเตาสีไม่สมำ่เสมอ ขาวบ้าง พอดีบ้าง เข้มบ้าง จึงทำการ Holdขนม ฝ่ายผลิตบอกว่า "Hold ได้ไงคุณมีอะไรมายืนยันได้ว่าขนมไม่ได้Spec ถ้าดูจาก Spec Bord ที่QCทำให้ขนมก็ซีดหมดแล้ว QCแต่ละคนก็มีแต่อายุงานน้อยตัดสินใจได้ยังไง และมาตรฐานของQCแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน" ทางฝ่ายคิวซีพบเจอปัญหาแบบนี้บ่อยมาก อยากสอบถามผู้รู้ช่วยชี้แนะแนวทางการแก้ไขระยะยาวด้วยคับ smiley-angry017.gif

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 July 2012 - 02:59 PM

ในการเทียบงานลักษณะนี้ ต้องถามก่อนว่าสีที่เพี๊ยนไปบ่งบอกอะไรบ้าง แล้วเราซีเรียสขนาดนั้นไหม หมายถึงเป็น Major หรือ แค่ Minor ถ้าสีไม่ได้บ่งบอกว่าอาหารของคุณจะไม่สุกหรือรสชาติเปลี่ยน ลักษณะนี้ผมว่าน่าจะยอมรับได้ แต่อย่างที่บอกขาวกับเข้มเลยอันนี้ก็คงลำบาก แต่ถ้าเข้มมาก เข้มน้อยอันนี้ผมว่าน่าจะลองทบทวนมาตรฐานใหม่นะครับ จะบอกว่าการผลิตให้คุณเลือกชิ้นงานกลุ่มหนึ่งเป็นตัวแทนของการผลิต Lot นั้นผมว่าก็น่าจะได้นะครับ เพราะเมื่อจบการผลิตก็จบไป Lot by Lot

QUOTE(tiggerss @ Jul 14 2012, 02:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นQCคับ โรงงานทำ้คุ้กกี้ แต่ละช่วงของขนมที่ออกจากเตาสีไม่สมำ่เสมอ ขาวบ้าง พอดีบ้าง เข้มบ้าง จึงทำการ Holdขนม ฝ่ายผลิตบอกว่า "Hold ได้ไงคุณมีอะไรมายืนยันได้ว่าขนมไม่ได้Spec ถ้าดูจาก Spec Bord ที่QCทำให้ขนมก็ซีดหมดแล้ว QCแต่ละคนก็มีแต่อายุงานน้อยตัดสินใจได้ยังไง และมาตรฐานของQCแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน" ทางฝ่ายคิวซีพบเจอปัญหาแบบนี้บ่อยมาก อยากสอบถามผู้รู้ช่วยชี้แนะแนวทางการแก้ไขระยะยาวด้วยคับ smiley-angry017.gif

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 tiggerss

tiggerss

Posted 14 July 2012 - 03:12 PM

เนื่องจากขนมของเราลูกค้าหรือเซลล์ยอมรับในสีที่เป็นสีปานกลางแต่ระบุไม่ได้ว่าแค่ไห
นคือถ้าเห็นจะบอกได้เลยว่าได้ / ไม่ได้ ถ้ามี Lot. ไหนที่ผิดเพี้ยนทางคิวซีก็ต้องถูกร้องเรียนจากหน่วยงานภายในหรือภายนอกทำให้ลำบากในก
ารตัดสินใจและการทำงานจึงอยากทราบว่าควรจะแก้ไขระยะยาวอย่างไร หรือเริ่มจับจุดการแก้ไขอย่างไรดีคับ

#4 Suppadej

Suppadej

Posted 14 July 2012 - 03:40 PM

ที่โรงงานที่ผมทำงานก็เคยพบปัญหาลักษณะนี้เหมือนกันซึ่งมีแนวทางแก้ไขดังนี้

1. ปัจจุบันได้ซื้อเครื่องวัดสี (Spectrophotometer) มาใช้ในการแก้ไขปัญหา (แต่ไม่ทราบว่าคุ้กกี้จะวัดได้หรือไม่ แต่ที่โรงงานผลิตลูกอมกับสบู่ก็ยังวัดได้ ผมว่าคุ้กกี้ก็น่าจะวัดได้ครับ) แต่ถ้าคุณยังไม่พร้อมที่จะซื้อเครื่องมือมาเป็นตัวช่วยไปข้อ 2.

2. ให้คุณ Set Standard คุ้กกี้ ขึ้นมาเป็นช่วง สีเข้ม-สีกลาง-สีอ่อน, กำหนดอายุของ Std. คุ้กกี้ และกำหนดสภาวะการเก็บ Std.คุ้กกี้ (ที่จะประกันได้ว่าสีจะไม่เพี้ยนเมื่อเก็บ Std. คุ้กกี้นี้ไว้) ขึ้นมาใช้งาน และทุกครั้งที่มีการผลิตก็ให้นำคุกกี้ที่ผลิตได้มาเทียบกับ Std. ครับ

สู้ๆครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 tiggerss

tiggerss

Posted 14 July 2012 - 03:58 PM

ขอบคุณคับ วิํธีที่2ทางเราก็ทำอยู่ แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จ พอจะมีวิธีอื่นมั๊ยให้ชัดเจนขึ้นคับ

#6 Suppadej

Suppadej

Posted 14 July 2012 - 04:07 PM

QUOTE(tiggerss @ Jul 14 2012, 03:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณคับ วิํธีที่2ทางเราก็ทำอยู่ แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จ พอจะมีวิธีอื่นมั๊ยให้ชัดเจนขึ้นคับ

วิธีที่ 2 ทำไมไม่ประสบความสำเร็จ คุณช่วยแชร์ประสบการณ์ได้ไหมครับ ที่ถามว่ามีวิธีอื่นมั๊ยที่ให้ชัดเจนขึ้น แนะนำให้ใช้วิธีที่ 1 คุณอาจลองเรียก Sale ขายเครื่องวัดสี ให้เค้ามา Present คุณสมบัติของเครื่องให้คุณฟังที่โรงงานก่อนก็ได้ เพราะตั้งแต่ที่โรงงานใช้เครื่องวัดสีก็ไม่พบปัญหาการตัดสินใจที่ไม่ตรงกันของเรื่อง
สีของผลิตภัณฑ์ระหว่าง QA, Production, Customer อีกเลย
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#7 iso_man

iso_man

Posted 14 July 2012 - 04:08 PM

ที่เรากำลังทำคือไปแก้ไขที่ Output ซึ่งทางคุณเองก็บอกว่าไม่เวิร์ค นั้นก็คงต้องไปวิธีแรกที่คุณโจ้บอกละครับ ซื้อเครื่องวัดสีมากำหนดช่วงการวัดกันเลย Sample ไหนที่คุณว่าได้อยู่ค่าประมาณเท่าไร แต่อย่างไรผมอยากให้ไปมองว่าสาเหตุที่สีไม่ได้เนื่องจากอะไร แล้วไปแก้ไขที่ต้นเหตุ ปลายเหตุก็จะปัญหาน้อยลงไม่ต้องมาตัดสินใจกันมากขึ้น

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 tiggerss

tiggerss

Posted 14 July 2012 - 04:37 PM

QUOTE(Suppadej @ Jul 14 2012, 04:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
วิธีที่ 2 ทำไมไม่ประสบความสำเร็จ คุณช่วยแชร์ประสบการณ์ได้ไหมครับ ที่ถามว่ามีวิธีอื่นมั๊ยที่ให้ชัดเจนขึ้น แนะนำให้ใช้วิธีที่ 1 คุณอาจลองเรียก Sale ขายเครื่องวัดสี ให้เค้ามา Present คุณสมบัติของเครื่องให้คุณฟังที่โรงงานก่อนก็ได้ เพราะตั้งแต่ที่โรงงานใช้เครื่องวัดสีก็ไม่พบปัญหาการตัดสินใจที่ไม่ตรงกันของเรื่อง
สีของผลิตภัณฑ์ระหว่าง QA, Production, Customer อีกเลย

ที่แจ้งว่าวิธีที่2ไม่ประสบความสำเร็จเพราะผลิตภัณฑ์ของเรามีหลายรูปร่างมากคับที่เป
็นผลิตภัณฑ์ประเภทคุกกี้ประมาณ30กว่ารูปร่าง การที่จะต้องเปลี่ยนบ่อยๆมันไม่มีค่นข้างเสียเวลาคับ และ เราเคยทำSpec bord ของผลิตภัณฑ์ถึงขั้นนำขนมใส่ถุงติดบอร์ดให้ดูเป็นตัวอย่างแล้วเพื่อให้ผลิตเองเทียบส
ีได้และมีสีที่เป็น Max และMin ที่ยอมรับได้ให้เค้าด้วย(เพราะเค้าชอบอ้างว่าไม่มีSpecผลิตภัณฑ์ให้เค้าดูสีมันก็เป็
นแบบนี้ไม่รู้ว่าสีไหนได้/ไม่ได้)ก็ยังมีขนมสีผิดสเปกลงบรรจุบ่อยครั้ง แต่วิธีที่1 ไม่แน่ใจว่าเครื่องนี้ใช้ได้กับขนมเรามั๊ยคับเพราะว่าบางครั้งสีไม่สมำ่เสมอคือตรงกล
างของขนมสีปกติหรืออ่อนแต่ขอบขนมสีเข้มคับ

#9 Suppadej

Suppadej

Posted 14 July 2012 - 04:48 PM

QUOTE(tiggerss @ Jul 14 2012, 04:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่แจ้งว่าวิธีที่2ไม่ประสบความสำเร็จเพราะผลิตภัณฑ์ของเรามีหลายรูปร่างมากคับที่เป
็นผลิตภัณฑ์ประเภทคุกกี้ประมาณ30กว่ารูปร่าง การที่จะต้องเปลี่ยนบ่อยๆมันไม่มีค่นข้างเสียเวลาคับ และ เราเคยทำSpec bord ของผลิตภัณฑ์ถึงขั้นนำขนมใส่ถุงติดบอร์ดให้ดูเป็นตัวอย่างแล้วเพื่อให้ผลิตเองเทียบส
ีได้และมีสีที่เป็น Max และMin ที่ยอมรับได้ให้เค้าด้วย(เพราะเค้าชอบอ้างว่าไม่มีSpecผลิตภัณฑ์ให้เค้าดูสีมันก็เป็
นแบบนี้ไม่รู้ว่าสีไหนได้/ไม่ได้)ก็ยังมีขนมสีผิดสเปกลงบรรจุบ่อยครั้ง แต่วิธีที่1 ไม่แน่ใจว่าเครื่องนี้ใช้ได้กับขนมเรามั๊ยคับเพราะว่าบางครั้งสีไม่สมำ่เสมอคือตรงกล
างของขนมสีปกติหรืออ่อนแต่ขอบขนมสีเข้มคับ

ถ้าเป็นอย่างนั้นผมว่าคุณต้องหา Root course ของปัญหาเรื่องสีของผลิตภัณฑ์ไม่สม่ำเสมอใน Process การผลิต เพื่อจะได้กำหนด Action plan หาแนวทางแก้ไข/ป้องกันแล้วครับ ตามที่อ.ป๊อป ท่านบอกไว้ครับ เพราะฟังจากปัญหาที่คุณเล่ามาเหมือนกับว่า Production ไม่พยายามหาทางแก้ไข/ป้องกันเพื่อที่จะผลิตขนมให้ได้ตามสเปค เพราะคุณแจ้งว่าได้ทำสเปคสีของคุ้กกี้ให้กับฝ่ายผลิตใช้ทำงานแล้ว แต่ก็ยังพบว่ามีขนมสีผิดสเปคบ่อยครั้ง เพราะต่อให้คุณมีเครื่องวัดสีก็ไม่มีีประโยชน์ครับ

#10 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 14 July 2012 - 08:52 PM

เคยดูโฆษณาใน TV ป่าว ที่ผู้หญิงเค้าวัดสีผิวด้วยกระดาษเทียบสีอ่ะครับ

ทำแบบนั้นเลย ซื้อ Pantone มาใช้งานเลยครับ เป็นกระดาษวัดสีมาตรฐาน มี Scale สีหลายเฉดสีมาก ราคาประมาณ 3000 บาท

ใช้งานได้รวดเร็ว อ้างอิงเป็นตัวเลขและรหัสีอย่างชัดเจน ไม่ต้องมาเถียงกันให้วุ่นวาย แล้วตกลงกับ Sale ว่าสีที่ต้องการเป็นเฉดสีใดบ้าง ทำเป็น Tolerance ได้เลยครับ

#11 iso_boy

iso_boy

Supreme Member

Posted 14 July 2012 - 08:59 PM

QUOTE(Food Safety @ Jul 14 2012, 08:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เคยดูโฆษณาใน TV ป่าว ที่ผู้หญิงเค้าวัดสีผิวด้วยกระดาษเทียบสีอ่ะครับ

ทำแบบนั้นเลย ซื้อ Pantone มาใช้งานเลยครับ เป็นกระดาษวัดสีมาตรฐาน มี Scale สีหลายเฉดสีมาก ราคาประมาณ 3000 บาท

ใช้งานได้รวดเร็ว อ้างอิงเป็นตัวเลขและรหัสีอย่างชัดเจน ไม่ต้องมาเถียงกันให้วุ่นวาย แล้วตกลงกับ Sale ว่าสีที่ต้องการเป็นเฉดสีใดบ้าง ทำเป็น Tolerance ได้เลยครับ

ตามรีบนคับ

#12 Food Safety

Food Safety

Posted 14 July 2012 - 09:00 PM

QUOTE(gjr2527 @ Jul 14 2012, 08:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตามรีบนคับ

ตามรีบนคับ คืออะไร สื่อสารไม่ชัดเจน งง มว๊ากก

#13 iso_boy

iso_boy

Supreme Member

Posted 14 July 2012 - 09:34 PM

QUOTE(Food Safety @ Jul 14 2012, 09:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตามรีบนคับ คืออะไร สื่อสารไม่ชัดเจน งง มว๊ากก

reply smiley-signs007.gif

#14 Food Safety

Food Safety

Posted 15 July 2012 - 03:23 PM

เป็น DCC Sup ต้องสื่อสารให้ชัดเจน จะได้ไม่มีใครต่อว่าเราได้ gjr2527

#15 tiggerss

tiggerss

Posted 16 July 2012 - 08:36 AM

QUOTE(tiggerss @ Jul 14 2012, 02:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณมากครับทุกๆท่านที่ช่วยให้ความรู้ในการแก้ไขปัญหา มันก็คงจะจริงคับที่ว่า ต่อให้ใช้อุปกรณ์/เครื่องมือเข้าช่วยก็อาจจะไร้ประโยชน์เพราะProduction เองค่อนข้างไม่ค่อยอยากจะเปิดใจในการแก้ไขปัญหา ผมเองคงต้องปรึกษากับทางผู้ใหญ่เพื่อหาวิธีแก้ไขปัญหานี้ต่อไปคับ ขอบคุณทุกๆท่านมากคับ

#16 Suppadej

Suppadej

Posted 16 July 2012 - 09:54 AM

QUOTE(tiggerss @ Jul 16 2012, 08:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากครับทุกๆท่านที่ช่วยให้ความรู้ในการแก้ไขปัญหา มันก็คงจะจริงคับที่ว่า ต่อให้ใช้อุปกรณ์/เครื่องมือเข้าช่วยก็อาจจะไร้ประโยชน์เพราะProduction เองค่อนข้างไม่ค่อยอยากจะเปิดใจในการแก้ไขปัญหา ผมเองคงต้องปรึกษากับทางผู้ใหญ่เพื่อหาวิธีแก้ไขปัญหานี้ต่อไปคับ ขอบคุณทุกๆท่านมากคับ

จะคอยเป็นกำลังใจให้ครับ

#17 tiggerss

tiggerss

Posted 16 July 2012 - 12:48 PM

ขอบคุณคับผม smiley-signs001.gif

#18 Food Safety

Food Safety

Posted 16 July 2012 - 08:24 PM

การสื่อสารที่ดีจะช่วยแก้ปัญหาเรื่องแบบนี้ได้ครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users