Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคู่มือคุณภาพ

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 nitcha

nitcha

Posted 11 July 2012 - 03:49 PM

รบกวนช่วยส่งตัวอย่าง คู่มือคุณภาพให้หน่อยได้ไหมค่ะ เพราะตอนนี้กำลังทำคู่มือคุณภาพให้กับโรงงานอยู่ค่ะ
มือใหม่ยังไม่เข้าที่เข้าทาง เลย ปวดหัวมากเลยค่ะ รบกวนช่วยส่งมาทาง Email ได้ไหมค่ะ
nam-pai@hotmail.com ขอบคุณเป็นอย่างมากค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 11 July 2012 - 07:29 PM

ช่วยบอกเหตุผลที่โดนที่สุด ว่าทำไมต้องส่งให้อ่ะครับ

#3 nitcha

nitcha

Posted 18 July 2012 - 04:05 PM

QUOTE(nitcha @ Jul 11 2012, 03:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนช่วยส่งตัวอย่าง คู่มือคุณภาพให้หน่อยได้ไหมค่ะ เพราะตอนนี้กำลังทำคู่มือคุณภาพให้กับโรงงานอยู่ค่ะ
มือใหม่ยังไม่เข้าที่เข้าทาง เลย ปวดหัวมากเลยค่ะ รบกวนช่วยส่งมาทาง Email ได้ไหมค่ะ
nam-pai@hotmail.com ขอบคุณเป็นอย่างมากค่ะ

เพื่อเป็นแนวทางในการปฏิบัติงาน
พอดีเพิ่งเข้ามาทำงานในระบบคุณภาพนี้ใหม่ สับสนกับการทำงาน
คนเก่าก็ไม่ได้เขียนอะไรไว้ รบกวนหน่อยนะคะ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 18 July 2012 - 05:13 PM

แปลกดีจังองค์กรคุณทำระบบแบบไม่มีใครรู้เรื่องเลยเหรอครับ แล้วถ้าตัวคุณไม่รู้ระบบไปทำระบบผมว่าลำบากแท้ ลองหา DVD อ.ภูเบนท์ไปศึกษาดีไหมครับ น่าจะช่วยให้เข้าใจได้มากขึ้น
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 18 July 2012 - 07:28 PM

QUOTE(iso_man @ Jul 18 2012, 05:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แปลกดีจังองค์กรคุณทำระบบแบบไม่มีใครรู้เรื่องเลยเหรอครับ แล้วถ้าตัวคุณไม่รู้ระบบไปทำระบบผมว่าลำบากแท้ ลองหา DVD อ.ภูเบนท์ไปศึกษาดีไหมครับ น่าจะช่วยให้เข้าใจได้มากขึ้น

ใช่ครับ หา dvd มาดูตามพี่ป๊อปบอกเลยครับ

#6 K@@K

K@@K

Posted 18 July 2012 - 07:33 PM

QUOTE(nitcha @ Jul 11 2012, 03:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เริ่มจาก เขียน process chart ขององค์กร ตั้งแต่ของเข้ายันของออก
จากนั้นค่อย ๆ เพิ่มรายละเอียด ในแต่ละขั้นตอน ว่ากระบวนการไหนมีขั้นตอน และเอกสารอะไรบ้าง
เมื่อเขียนได้ละเอียดแล้ว ให้นำมาอธิบายเป็นตัวอักษรค่ะ
จากนั้นเอามาตรฐานมาเทียบกับสิ่งที่ทำยังขาดอะไรที่ระบบต้องการ และสิ่งที่ระบบต้องการเรามีแล้วหรือยัง
ค่อย ๆ ปรับเอกสาร และกระบวนการนั้น ๆ ให้สอดคล้องกัน และสอดคล้องกับมาตรฐานก่อน
ส่วนการปรับปรุงเป็นขั้นตอนต่อไป

QM ควรเขียนจากความเป็นจริงขององค์กรนะคะ
การดูตัวอย่าง ก็มีประโยชน์ แต่เท่าที่เห็น จะเป็นการลอกระบบอื่น หรือลอกมาตรฐานมากกว่า
มันทำให้เอกสารดูลอย ๆ และเป็นการเริ่มทำมาตรฐานที่ไม่แน่นด้วยค่ะ
เริ่มต้นจะหนักและเหนื่อยหน่อย ค่อย ๆ ทำไปค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ

#7 QMR_PAO

QMR_PAO

Super Hornor Member

Posted 18 July 2012 - 07:55 PM

QUOTE(nitcha @ Jul 11 2012, 04:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ของระบบไรครับ ISO 9001:2008 ใช่ไหมครับ
เผื่อผมจะช่วยได้ เคยเขียนไว้ ตอนทำระบบ 9001 ครับ
เห็นคนปวดหัวแล้วผม อ่อนใจครับ Feedback มาหาผมแล้วกันครับ
smiley-signs007.gif smiley-computer005.gif smiley-signs007.gif

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users