Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอตัวย่าง Kaizen ของแผนกบัญชีด้วยครับ

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 Constantine

Constantine

I am legend

• Super Power Members
  • Interests:ISO Knowledge

Posted 25 June 2012 - 08:37 AM

ท่านใดมี Kaizen ของแผนกบัญชีรบกวนขอตัวอย่างและแนวทาง Kaizen ของแผนกบัญชีด้วยครับ มองภาพไม่ออกจริงๆว่าจะทำ Kaizen เรื่องอะไร
ถ้าท่านใดมีตัวอย่างที่ทำเป็น File Presentation แล้วรบกวนส่งให้ผมที่ constantine.28@hotmail.com ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 25 June 2012 - 08:48 AM

ก่อนหาว่าจะ KAIZEN อะไรหาให้ได้ก่อนว่าปัญหาของบัญชีมีอะไรบ้าง แต่โดยทั่วไปจะเป็นในเรื่องการจัดแยกเอกสาร การออก Invioce การลงบันทึกข้อมูลทางบัญชีซ้ำซ้อน ตย.ที่ทำกันทั่วไป คือ การคัดแยกเอกสารในการลงบัญชี โดยการ Visual ให้เห็นแต่ละตะกร้าของเอกสารว่าใส่เอกสารอะไรบ้างเพื่อคัดแยกให้ชัดเจนตั้งแต่แรก ก่อนนำไปจัดการต่อในกระบวนการถัดไป ผลที่ได้คือลดเวลาในการคัดแยกเอกสาร และการปะปนของเอกสาร ลองดูครับ

QUOTE(Constantine @ Jun 25 2012, 08:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ท่านใดมี Kaizen ของแผนกบัญชีรบกวนขอตัวอย่างและแนวทาง Kaizen ของแผนกบัญชีด้วยครับ มองภาพไม่ออกจริงๆว่าจะทำ Kaizen เรื่องอะไร
ถ้าท่านใดมีตัวอย่างที่ทำเป็น File Presentation แล้วรบกวนส่งให้ผมที่ constantine.28@hotmail.com ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Constantine

Constantine

I am legend

Posted 25 June 2012 - 09:43 AM

ขอบคุณครับ พี่POP.
ที่พี่POP บอกมามีคนเค้าทำไปแล้วครับ
พอมีแนวทางอื่นๆอีกมั้ยครับ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 25 June 2012 - 10:37 AM

มีเยอะครับ เช่น การลดการออกใบหักภาษี ณ.ที่จ่าย ลดเวลาการลงข้อมูลทางบัญชี แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคนปฏิบัติงานรู้ดีสุดครับว่าอะไรคือปัญหาของเขา
หากเราไปแก้ไขให้ก็อาจไม่โดน ให้เขาเขียนปัญหาในการทำงานออกมา แล้วค่อยไปช่วย Suggest จะดีกว่าครับ

QUOTE(Constantine @ Jun 25 2012, 09:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ พี่POP.
ที่พี่POP บอกมามีคนเค้าทำไปแล้วครับ
พอมีแนวทางอื่นๆอีกมั้ยครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Constantine

Constantine

I am legend

Posted 25 June 2012 - 11:21 AM

ขอบคุณครับพี่ Pop

#6 Constantine

Constantine

I am legend

Posted 18 September 2012 - 08:01 PM

มาดันครับ เผื่อมีใครมีขอมูลเพื่มเติมครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users