Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การขึ้นทะเบียน DRAWING ที่ยังพัฒนาไม่สมบูรณ์

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 poopaenarak

poopaenarak

Posted 09 June 2012 - 10:36 AM

รบกวนสอบถามนิดหน่อยค่ะ
คือที่บริษัทมี่การทำ DRAWING แต่เป็นตัวที่ยังอยู่ในช่วงพัฒนา การขึ้นทะเบียนใหม่ จะใช่เป็น Rev. อะไรคะ เพราะทางแผนก RD เค้าต้องการใส่เป็น Rev.00x ตัว x คือให้รู้ว่ายังพัฒนาอยู่ เมื่อใดที่พัฒนาเสร็จสมบูรณ์ ก็จะแก้ไขเป็น Rev.00 แบบนี้ได้หรือไม่คะ

ถ้าไม่ได้มีแนวทางอย่างไรบ้าง รบกวนแนะนำด้วยนะ เพราะ DRAWING มีการพัฒนาเรื่อยๆอ่ะ มันมีปัญหากับการบันทึกใน Master List ที่ต้องระบุ Rev. เป็น 00x ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
DCC มือใหม่

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 June 2012 - 12:41 PM

การควบคุมกระบวนการนี้ สามารถใช้ได้ทั้งสองวิธีคือ
1. ไปควบคุมที่กระบวนการออกแบบลยซึ่งการแก้ไข Review DWG. จะถูกนำไปไว้ในการทบทวนการออกแบบ โดยใช้ระบบการ Revision Control และระบุว่า Draft อันนี้ก็ชัดเจนแล้วครับ
2. เอาเข้าไปสู่ระบบการควบคุมเอกสารก็ได้ ซึ่งจะชัดเจนในการควบคุม แต่ยุ่งยากตอนที่ต้องมาเขียนคำร้องแก้ไข
ซึ่งหากเป็นผม ผมเลือกอย่างที่ 1 เพราะถือว่า DWG. นี้ยังไม่ Valid ยังไม่ได้ถูกนำไปใช้ในกระบวนการผลิตจริง แต่ถ้ามีการนำออกไปใช้ในการ Trail แนะนำให้ใช้แบบที่สองครับ

QUOTE(poopaenarak @ Jun 9 2012, 10:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนสอบถามนิดหน่อยค่ะ
คือที่บริษัทมี่การทำ DRAWING แต่เป็นตัวที่ยังอยู่ในช่วงพัฒนา การขึ้นทะเบียนใหม่ จะใช่เป็น Rev. อะไรคะ เพราะทางแผนก RD เค้าต้องการใส่เป็น Rev.00x ตัว x คือให้รู้ว่ายังพัฒนาอยู่ เมื่อใดที่พัฒนาเสร็จสมบูรณ์ ก็จะแก้ไขเป็น Rev.00 แบบนี้ได้หรือไม่คะ

ถ้าไม่ได้มีแนวทางอย่างไรบ้าง รบกวนแนะนำด้วยนะ เพราะ DRAWING มีการพัฒนาเรื่อยๆอ่ะ มันมีปัญหากับการบันทึกใน Master List ที่ต้องระบุ Rev. เป็น 00x ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
DCC มือใหม่

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 poopaenarak

poopaenarak

Posted 09 June 2012 - 02:06 PM

QUOTE(iso_man @ Jun 9 2012, 12:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
การควบคุมกระบวนการนี้ สามารถใช้ได้ทั้งสองวิธีคือ
1. ไปควบคุมที่กระบวนการออกแบบลยซึ่งการแก้ไข Review DWG. จะถูกนำไปไว้ในการทบทวนการออกแบบ โดยใช้ระบบการ Revision Control และระบุว่า Draft อันนี้ก็ชัดเจนแล้วครับ
2. เอาเข้าไปสู่ระบบการควบคุมเอกสารก็ได้ ซึ่งจะชัดเจนในการควบคุม แต่ยุ่งยากตอนที่ต้องมาเขียนคำร้องแก้ไข
ซึ่งหากเป็นผม ผมเลือกอย่างที่ 1 เพราะถือว่า DWG. นี้ยังไม่ Valid ยังไม่ได้ถูกนำไปใช้ในกระบวนการผลิตจริง แต่ถ้ามีการนำออกไปใช้ในการ Trail แนะนำให้ใช้แบบที่สองครับ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ smiley-signs001.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users