Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำ เรื่องการมีส่วนร่วม การให้คำปรึกษา ของผู้รับเหมา ใน 4.4.3 OHSAS18001

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 Stories

Stories

Premium Member

• Power Members

Posted 07 June 2012 - 10:16 AM

เพิ่งได้รับ NC ข้อนี้มาค่ะ พยายามจะตีความข้อกำหนดเพื่อแก้ NC เมื่อเอาข้อกำหนด กับข้อ NC มาเทียบ ยิ่งสับสน
NC บอกว่า ไม่มีระเบียบปฏิบัติในกระบวนการให้คำปรึกษา,การมีส่วนร่วมของผู้รับเหมา ในการประเมินความเสี่ยง และงานที่มีความเสี่ยง รวมถึงการให้คำปรึกษาจากการสอบสวนอุบัติเหตุและอุบัติการณ์

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 Constantine

Constantine

I am legend

• Super Power Members
  • Interests:ISO Knowledge

Posted 07 June 2012 - 12:04 PM

แสดงว่าไม่ได้แจ้ง Outsource เกี่ยวกับกฏระเบียบในการทำงานในพื้นที่เสี่ยงภายในบริษัทใช่มั้ยครับ

#3 Stories

Stories

Posted 07 June 2012 - 02:50 PM

QUOTE(Constantine @ Jun 7 2012, 12:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แสดงว่าไม่ได้แจ้ง Outsource เกี่ยวกับกฏระเบียบในการทำงานในพื้นที่เสี่ยงภายในบริษัทใช่มั้ยครับ

ในการปฏิบัติ เรามีการแจ้ง Outsource และมีการจัดmeeting ก่อนเริ่มงานค่ะ
แต่ไม่เข้าใจว่า ระเบียบปฏิบัติในกระบวนการให้คำปรึกษา,การมีส่วนร่วมของผู้รับเหมา ในการประเมินความเสี่ยง และงานที่มีความเสี่ยง รวมถึงการให้คำปรึกษาจากการสอบสวนอุบัติเหตุและอุบัติการณ์ เราต้องเขียนหรือปฏิบัติจริงยังไงคะ
เราต้องให้ ผู้รับเหมามานั่งประเมินความเสี่ยง ในงานของเค้า หรือแบบไหนอ่ะคะ

#4 kuntaphat

kuntaphat

Posted 23 September 2016 - 02:36 PM

ผมได้ Car ข้อนี้เหมือนกันครับ อยากขอความช่วยเหลือด่วนมากๆๆ โดนประเด็น "ยังไม่มีระเบียบปฏิบัติเกี่ยวกับการมีส่วนร่วมและการให้คำปรึกษา" ใครช่วยทีนะครับ หากมีเอกสารขอเลยก็จะดีมากๆๆ เลยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

kuntaphat.thi@pacificpipe.co.th

#5 Stories

Stories

Posted 08 October 2016 - 02:43 PM

ตอนนี้ บริษัทได้ทำเป็น Work Permit โดยเพิ่มหัวข้อที่เกี่ยวข้องกับการให้คำปรึกษาจาก Outsource พร้อมทั้งให้ Outsource ลงชื่อรับทราบ หากไม่มีข้อแนะนำหรือให้คำปรึกษาก็จะระบุไปในเอกสารนั้นด้วยเลยค่ะ ส่งแก้ไข NC จบเรียบร้อยไปแล้วค่ะ

#6 dondonkey

dondonkey

Super Member

Posted 10 December 2016 - 11:32 AM

งงงงงง

เพิ่มยังไงครับ พอมีตัวอย่างให้ดูได้หรือเปล่าครับ

#7 Stories

Stories

Posted 10 December 2016 - 02:10 PM

จะเพิ่มข้อความในเอกสารขอปฏิบัติงานของผู้รับเหมา 2 ข้อ ค่ะ ข้อความประมาณนี้ค่ะ

1)ท่านมีความคิดเห็นว่างานที่ปฏิบัตินั้น มีความเสี่ยงอยู่ในระดับใด (แล้วก็มีหัวข้อให้ผู้รับเหมาเลือก สูง/ปานกลาง/ต่ำ)

2)ขอคิดเห็นหรือเสนอแนะเพิ่มเติม .....

ลองเอาข้อความไปลองปรับกับเอกสารที่ทำอยู่นะคะ

#8 guru_ph

guru_ph

Posted 22 December 2016 - 03:37 PM

ของที่บริษัทเขียน ระเบียบปฏิบัติ (procedure) เรื่องการสื่อสารค่ะ   ซึ่งเนื้อหาใน Procedure จะระบุวิธีการ การให้คำปรึกษา,การมีส่วนร่วมของพนักงาน , ผู้รับเหมา

เช่น  ระบุหัวข้อที่ต้องสื่อสาร , ผู้รับผิดชอบ , วิธีการสื่อสาร

สำหรับการมีส่วนร่วม สำหรับพนักงาน ก็กำหนดว่า วิธีการมีส่วนร่วมทำอย่างไร เช่น การเสนอแนะ , การสอบสวนอุบัติเหตุ ....

#9 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 December 2016 - 04:05 PM

ไม่ได้จัดทำ QP ใช่ไหมครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users