Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอวิธีการในการทำ kpi จัดซื้อด้วยครับ

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 chopin

chopin

Posted 16 May 2012 - 03:24 PM

ผมได้รับ kpi องค์กร ให้ควบคุมระบบการจัดซื้อให้ลดค่าใช้จ่ายอย่างต่ำ 5 เปอร์เซ็นต์ แต่ว่าติดปัญหาที่ว่า ยอดการสั่งซื้อในปัจจุบันไม่ได้มากมายนัก ผู้ขายแต่ละรายก็ไม่ใช่ว่าซื้อตลอด ไม่ทราบว่า มีวิธี weight กันอย่างไร เพื่อให้ได้ประสิทธิผลที่ดีที่สุดครับ รบกวนด้วยนะครับ มือใหม่จริง ๆ ครับ

#2 TFI@BangLen

TFI@BangLen

Posted 16 May 2012 - 04:21 PM

QUOTE(chopin @ May 16 2012, 03:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมได้รับ kpi องค์กร ให้ควบคุมระบบการจัดซื้อให้ลดค่าใช้จ่ายอย่างต่ำ 5 เปอร์เซ็นต์ แต่ว่าติดปัญหาที่ว่า ยอดการสั่งซื้อในปัจจุบันไม่ได้มากมายนัก ผู้ขายแต่ละรายก็ไม่ใช่ว่าซื้อตลอด ไม่ทราบว่า มีวิธี weight กันอย่างไร เพื่อให้ได้ประสิทธิผลที่ดีที่สุดครับ รบกวนด้วยนะครับ มือใหม่จริง ๆ ครับ

อยากช่วยแต่ข้อมูลมันน้อยไปนิด การตั้ง KPI มันต้อง specific หน่อยนะ ค่าใช้จ่ายอะไร

ค่าของใช้จิปาถะ ,Raw material หรือทุกอย่าง

ถ้าดูจากข้อมูล มันไม่ได้เกี่ยวกับยอดซื้อมากน้อย แม้ซื้อแค่ 100 บาท ท่านก็ต้องลดให้เหลือ 95 บาท (5%) และ เรื่อง weight ก็ไม่นาจะเกี่ยวเพราะมันเป็น % อยู่แล้ว ถ้าเป็นผมจะเลือกจับรายการที่มันแพงๆและ/หรือซื้อบอ่ยๆมาทำก่อน

ลองเพิ่มเติมข้อมูลมาอีกครับ

#3 chopin

chopin

Posted 17 May 2012 - 09:08 AM

QUOTE(TFI@BangLen @ May 16 2012, 04:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากช่วยแต่ข้อมูลมันน้อยไปนิด การตั้ง KPI มันต้อง specific หน่อยนะ ค่าใช้จ่ายอะไร

ค่าของใช้จิปาถะ ,Raw material หรือทุกอย่าง

ถ้าดูจากข้อมูล มันไม่ได้เกี่ยวกับยอดซื้อมากน้อย แม้ซื้อแค่ 100 บาท ท่านก็ต้องลดให้เหลือ 95 บาท (5%) และ เรื่อง weight ก็ไม่นาจะเกี่ยวเพราะมันเป็น % อยู่แล้ว ถ้าเป็นผมจะเลือกจับรายการที่มันแพงๆและ/หรือซื้อบอ่ยๆมาทำก่อน

ลองเพิ่มเติมข้อมูลมาอีกครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ตอบ สามารถจุดประกายได้ระดับหนึ่ง ผมก็คิดที่จะจับสิ่งที่มันเป็นวัตถุดิบหลัก คือซื้อบ่อยและแพงกว่าเพื่อน แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า จะใช้ตัวนี้ตัวเดียวหรือส่วนประกอบอื่นด้วย และจะตั้งฐานในการจัดทำอย่างไร ขออภัยด้วยนะครับ แต่สิ่งที่ท่านกล่าวออกมา นั่นหล่ะตรงกับสิ่งที่ผมต้องการที่สุดเลย

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users