Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอ share ความคิดเห็นเรื่องการค้นหา process ที่มีปัญหา

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 Q Mania

Q Mania

Premium Member

• Power Members

Posted 30 April 2012 - 05:35 PM

รบกวนผู้รู้ กูรูทุกท่านช่วย share ความคิดเห็นด้วยค่ะ

ที่โรงงานแห่งหนึ่ง ไม่มีระบบเลย เป็น SME เถ้าแก่บ่นว่าค่าใช้จ่ายเยอะ order ที่มีอยู่ตอนนี้ทำทันอยู่ แต่จริงๆแล้วน่าจะทำได้เยอะกว่านี้ ที่ทำทันเพราะ order น้อย ตอนนี้อยากวางระบบการทำงาน มีคำถามมีดังนี้ค่ะ หากต้องการเริ่มจากการ identify ก่อนว่าตรงจุดไหนก่อให้เกิด

1. ค่าใช้จ่ายมาก
2. ใช้เวลามากเกินความจำเป็น
3. เป็น bottleneck

ควรจะ identify อย่างไร และใช้เกณฑ์อะไร

เนื่องจากองค์กรเป็น SME จึงคิดว่าน่าจะเน้นเรื่องการลดค่าใช้จ่าย เพิ่มรายได้ และสร้างการทำงานให้มีประสิทธิภาพมากว่าเดิม อย่างนี้แล้ว ควรเริ่มจากกระบวนการไหนก่อนดี

ขอบคุณค่ะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 May 2012 - 10:16 AM

เราเป็นคนใน น่าจะรู้ปัญหาดีนะครับ
แต่ถ้าจะให้แนะนำแบบยังไม่รู้จักกัน ก็คงต้องไปดูที่กระบวนการ

Planning
Production
Quality Assurance or Quality Control ครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะขอคุยกับ QA-QC ก่อนว่าเจอปัญหาอะไรบ้าง งานเสียประเภทไหนเยอะสุด งาน Re-Work มีไหม อะไรบ้าง ลูกค้าร้องเรียนอะไรบ้าง
จากนั้น ก็คงต้องหาเวลาไปประเมินกำลังการผลิตจริงว่าทำได้เท่าไหร่ แล้วทำจริงได้เท่าไหร่ ปัญหาเกิดจากอะไร แล้วค่อยสืบจากศพต่อไปครับ

ปัญหาของ SME มีเยอะและหลากหลายรูปแบครับ แนะนำให้ลงไปพูดคุยกับเจ้าของงานดู แล้วเราจะรู้ว่าตรงไหนคือ Weak Point
สู้ๆครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 iso_man

iso_man

Posted 02 May 2012 - 08:30 AM

QUOTE(Q Mania @ Apr 30 2012, 05:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนผู้รู้ กูรูทุกท่านช่วย share ความคิดเห็นด้วยค่ะ

ที่โรงงานแห่งหนึ่ง ไม่มีระบบเลย เป็น SME เถ้าแก่บ่นว่าค่าใช้จ่ายเยอะ order ที่มีอยู่ตอนนี้ทำทันอยู่ แต่จริงๆแล้วน่าจะทำได้เยอะกว่านี้ ที่ทำทันเพราะ order น้อย ตอนนี้อยากวางระบบการทำงาน มีคำถามมีดังนี้ค่ะ หากต้องการเริ่มจากการ identify ก่อนว่าตรงจุดไหนก่อให้เกิด

ควรจะ identify อย่างไร และใช้เกณฑ์อะไร

เนื่องจากองค์กรเป็น SME จึงคิดว่าน่าจะเน้นเรื่องการลดค่าใช้จ่าย เพิ่มรายได้ และสร้างการทำงานให้มีประสิทธิภาพมากว่าเดิม อย่างนี้แล้ว ควรเริ่มจากกระบวนการไหนก่อนดี

ขอบคุณค่ะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 iso_man

iso_man

Posted 02 May 2012 - 08:40 AM

QUOTE(Q Mania @ Apr 30 2012, 05:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>

- ให้มองไปแบบนี้นะครับ งาน Model หนึ่งมีเวลามาตรฐานในการทำงานหรือไม่ (Std. Time)
- มองของเสียที่เกิดขึ้นว่าในการผลิต Job หนึ่งคิดเป็นเท่าไร
- มองว่า Job หนึ่ง manpower ควรเป็นอย่างไร ที่อยู่มากไปไหม มีคนเดินไปเดินมาหรือนั่งคุยหรือเปล่า ถ้ามีแสดงว่าคนรองาน
- มีการเปิดเครื่องจักร หรือ อุปกรณ์ไฟฟ้าทิ้งไว้โดยไม่จำเป็นหรือไม่ (ค่าไฟฟ้าครับ)
- มีเศษวัตถุดิบเหลือจากการผลิตแล้วไม่มีการนำกลับไป Reused หรือไม่ (ถ้ามัน Reused) ได้นะครับ
- มองว่าไม่มี Tag Time และ Std. Time ในการผลิตแต่ละขั้นตอน นั้นเำพราะอาจไม่มีมาตรฐานการทำงานที่ชัดเจน
- แสดงว่าคุณรู้เรื่อง Lean เพราะสามาาถบอกว่ามันเป็นคอขวด ต้องไปทลายก่อนครับว่ามันติดคอขวดตรงไหน และจัด Process
ใหม่ให้มัน Ballace โดยใช้ Process Map เขียนขึ้นมาดูครับจะเห็นภาพว่างานมันไปรออยู่ตรงไหนเพราะอะไร หากบอกเพราะคนไม่พอ
ก็ลองดูคนที่ยังทำงานไม่เต็มที่ครับจัด Manpower ใหม่

ขอบคุณค่ะ

gรื่องมันยาว หากสงสัยหรือต้องการคำแนะนำเพิ่มเติมโทรมาปรึกษา หรือ Mail มาถามได้ครับ ยินดีช่วยเหลือ ถ้าคุณรู้เรื่อง Lean ลองเขียน
VSM ดูครับจะเห็นภาพมากขึ้นว่าอะไรคือ Value Non Value โชคดีครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users