Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สงสัยว่าจะไม่สอดคล้องกันค่ะ ข้อ 7.3

• Please log in to reply
18 replies to this topic

#1 dcciso

dcciso

Super Member

Posted 10 April 2012 - 08:57 PM

บริษัทดำเนินการเกี่ยวกับการผลิตชิ้นส่วน Jig Fixtures , ชิ้นงาน Carbide , Tools ที่มีความละเอียดสูง

ขอละเว้นข้อ 7.3 แต่ถ้า CB มาตรวจพบว่ามีขั้นตอนการเขียนแบบซึ่งบริษัทขอละเว้นแล้ว

แต่ใน QP มีวัตถุประสงค์ข้อนึงกำหนดว่า สร้างสรรค์นวรรตกรรมใหม่เพื่อเพิ่มผลกำไรให้กับองค์กร

ซึ่งการสร้างสรรค์ฯดังกล่าวควรมี R&D ใช่หรือไม่คะ

ถ้าขอละเว้น CB จะไม่ตรวจ หรือ ให้ปรับ QP กับ Scop ที่ขอแล้วตรวจตามที่ทำจริงคะ

MR เหมือนกับพยายามเลี่ยงแต่จะทำได้หรอคะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 10 April 2012 - 09:30 PM

เพิ่ม QP เรื่อง RD เข้าไปเลยดีกว่าครับ

#3 dcciso

dcciso

Posted 10 April 2012 - 09:39 PM

QUOTE(Food Safety @ Apr 10 2012, 09:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพิ่ม QP เรื่อง RD เข้าไปเลยดีกว่าครับ

ถ้าเพิ่มก็ละเว้น 7.3 ไม่ได้ใช่ไหมคะ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 10 April 2012 - 10:37 PM

ใช่ครับ อย่าไปกลัวครับ ไม่มีอะไรพิเศษ

#5 dcciso

dcciso

Posted 11 April 2012 - 06:19 AM

QUOTE(Food Safety @ Apr 10 2012, 10:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่ครับ อย่าไปกลัวครับ ไม่มีอะไรพิเศษ

ขอบคุณมากค่ะ

#6 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 11 April 2012 - 08:01 AM

ให้ดูเทียบกับ scope ที่ขอการรับรองด้วยนะครับว่า เป็นการออกแบบ และผลิต Jig Fixture Tool ด้วยหรือเปล่า อีกอย่างดูกิจกรรมของเราเองว่าการออกแบบครบถ้วนตามข้อกำหนดที่บอกด้วยหรือไม่ ก้ำกึ่งนะครับแต่ถ้าไม่อยากตามมาแก้ไขก็เขียนไปเลยครับว่าทำอย่างไร ทบทวน ทวนสอบ รับรองอย่างไร

QUOTE(dcciso @ Apr 11 2012, 06:19 AM) <{POST_SNAPBACK}>

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 Aviation_ISO

Aviation_ISO

Premium Member

• Power Members

Posted 11 April 2012 - 08:50 AM

QUOTE(dcciso @ Apr 10 2012, 08:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บริษัทดำเนินการเกี่ยวกับการผลิตชิ้นส่วน Jig Fixtures , ชิ้นงาน Carbide , Tools ที่มีความละเอียดสูง

ขอละเว้นข้อ 7.3 แต่ถ้า CB มาตรวจพบว่ามีขั้นตอนการเขียนแบบซึ่งบริษัทขอละเว้นแล้ว

แต่ใน QP มีวัตถุประสงค์ข้อนึงกำหนดว่า สร้างสรรค์นวรรตกรรมใหม่เพื่อเพิ่มผลกำไรให้กับองค์กร

ซึ่งการสร้างสรรค์ฯดังกล่าวควรมี R&D ใช่หรือไม่คะ

ถ้าขอละเว้น CB จะไม่ตรวจ หรือ ให้ปรับ QP กับ Scop ที่ขอแล้วตรวจตามที่ทำจริงคะ

MR เหมือนกับพยายามเลี่ยงแต่จะทำได้หรอคะ

วัตถุประสงค์ว่า สร้างสรรค์นวรรตกรรมใหม่ อยู่ที่เราอธิบายคำจำกัดความด้วยค่ะ ว่ามันจำกัดความไว้แค่ไหน เช่น
สร้างสรรค์วรรตกรรม แค่ การนำเทคโลโยีใหม่ๆ มาใช้กับกระบวนการผลิต ให้ได้ผลผลิตมากขึ้น อันนี้ไม่ได้ถือว่าออกแบบหรือ 7.3
แต่ถ้าการสร้างวรรตกรรม เป็นการเปลี่ยนแปลงรูปร่าง เพิ่มJig Fixtures , ชิ้นงาน Carbide , Tools ให้มีความพิเศษมากขึ้นตรวจได้ละเอียดขึ้น และนำไปเสนอ หรือไปขายให้ลูกค้า อันนั้นถือเป็นการออกแบบค่ะ

Best Regards,

Nittayanan E. (Nheung)
QA Aviation 
E-mail: diow3954@hotmail.com
Cell Phone: +66 815992150

#8 Angcapol (TQC)

Angcapol (TQC)

Posted 11 April 2012 - 09:02 AM

QUOTE(dcciso @ Apr 10 2012, 08:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมว่าคุณรู้สึกกังวลใจกับข้อนี้มากเป็นพิเศษเลยนะครับ

ถ้า Scope ที่คุณขอไม่มีเรื่อง Design Product หรือละเว้นข้อ 7.3 แต่ในกระบวนการทำงานจริงมีการออกแบบด้วยก็ไม่ต้องกังวลครับ

เพราะ CB จะตรวจตาม Scope ที่คุณขอเท่านั้น แต่คุณต้องเชื่อมโยงหน่วยงาน Design หรือ R&D เป็น Outsource ของคุณ

เพราะฉะนั้นคุณต้องมีกระบวนการทบทวนหรือ Incoming Design ที่รับมาจาก R&D

เสมือนคุณสั่งซื้อของและต้องตรวจรับก่อนนำไปใช้แหละครับ

และใน process Map คุณก็ชี้บ่งหน่วยงาน R&D ว่า อยู่นอกเหนือจากขอบเขตทีี่ขอการรับรอง

เพราะฉะนั้นอย่าไปกังวลครับ ทำทุกอย่างเหมือนเดิม ไม่ต้องไปแก้อะไรเพิ่มเติม ตอนตรวจ CB เค้ารู้แหละครับว่า Design Product อยู่นอกเหนือ Scope ที่ขอการรับรอง

โชคดีนะครับ

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 11 April 2012 - 09:17 AM

เขียนแบบ กับ ออกแบบ มันคนละเรื่องกันนะครับ
การทำงานจริง ถ้าคุณเขียนแบบ โดยเขียนตามชิ้นงานของลูกค้า หรือเขียนเพื่อขยายแบบจากลูกค้า เพื่อประโยชน์ในการสั่งงานใน shop floor ให้ทำได้ง่ายขึ้น เข้าใจได้ง่ายขึ้น แบบนี้ ไม่เรียกว่าออกแบบครับ เรียกว่า เขียนแบบ ไม่เกี่ยวกับ 7.3 ครับ

แต่การทำพวก carbide ไม่มีออกแบบเหรอ หรือว่าทำตาม sample ของลูกค้า ชีวิตจริงผมว่ามันน่าจะมีนะ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 dcciso

dcciso

Posted 11 April 2012 - 12:52 PM

QUOTE(Aviation_ISO @ Apr 11 2012, 08:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>
วัตถุประสงค์ว่า สร้างสรรค์นวรรตกรรมใหม่ อยู่ที่เราอธิบายคำจำกัดความด้วยค่ะ ว่ามันจำกัดความไว้แค่ไหน เช่น
สร้างสรรค์วรรตกรรม แค่ การนำเทคโลโยีใหม่ๆ มาใช้กับกระบวนการผลิต ให้ได้ผลผลิตมากขึ้น อันนี้ไม่ได้ถือว่าออกแบบหรือ 7.3
แต่ถ้าการสร้างวรรตกรรม เป็นการเปลี่ยนแปลงรูปร่าง เพิ่มJig Fixtures , ชิ้นงาน Carbide , Tools ให้มีความพิเศษมากขึ้นตรวจได้ละเอียดขึ้น และนำไปเสนอ หรือไปขายให้ลูกค้า อันนั้นถือเป็นการออกแบบค่ะ

#11 dcciso

dcciso

Posted 11 April 2012 - 12:53 PM

QUOTE(Angcapol (TQC) @ Apr 11 2012, 09:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าคุณรู้สึกกังวลใจกับข้อนี้มากเป็นพิเศษเลยนะครับ

ถ้า Scope ที่คุณขอไม่มีเรื่อง Design Product หรือละเว้นข้อ 7.3 แต่ในกระบวนการทำงานจริงมีการออกแบบด้วยก็ไม่ต้องกังวลครับ

เพราะ CB จะตรวจตาม Scope ที่คุณขอเท่านั้น แต่คุณต้องเชื่อมโยงหน่วยงาน Design หรือ R&D เป็น Outsource ของคุณ

เพราะฉะนั้นคุณต้องมีกระบวนการทบทวนหรือ Incoming Design ที่รับมาจาก R&D

เสมือนคุณสั่งซื้อของและต้องตรวจรับก่อนนำไปใช้แหละครับ

และใน process Map คุณก็ชี้บ่งหน่วยงาน R&D ว่า อยู่นอกเหนือจากขอบเขตทีี่ขอการรับรอง

เพราะฉะนั้นอย่าไปกังวลครับ ทำทุกอย่างเหมือนเดิม ไม่ต้องไปแก้อะไรเพิ่มเติม ตอนตรวจ CB เค้ารู้แหละครับว่า Design Product อยู่นอกเหนือ Scope ที่ขอการรับรอง

โชคดีนะครับ

#12 dcciso

dcciso

Posted 11 April 2012 - 12:58 PM

QUOTE(นุกูล @ Apr 11 2012, 09:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เขียนแบบ กับ ออกแบบ มันคนละเรื่องกันนะครับ
การทำงานจริง ถ้าคุณเขียนแบบ โดยเขียนตามชิ้นงานของลูกค้า หรือเขียนเพื่อขยายแบบจากลูกค้า เพื่อประโยชน์ในการสั่งงานใน shop floor ให้ทำได้ง่ายขึ้น เข้าใจได้ง่ายขึ้น แบบนี้ ไม่เรียกว่าออกแบบครับ เรียกว่า เขียนแบบ ไม่เกี่ยวกับ 7.3 ครับ

แต่การทำพวก carbide ไม่มีออกแบบเหรอ หรือว่าทำตาม sample ของลูกค้า ชีวิตจริงผมว่ามันน่าจะมีนะ

ขอคำจำกัดความของการออกแบบที่ใช้กันทั่วไปหน่อยได้ไหมคะอาจารย์ Design หมายถึง....

ขอยกตัวอย่าง ลูกค้าให้งานตัวอย่างมา แต่ให้ผลิตคล้ายๆกันแต่ต้องมีการเจาะรูเพิ่ม ซึ่งต้องเขียนแบบและรูที่ต้องเจาะเพิ่มนั้นขึ้นมาใหม่

อย่างนี้ถือเป็น Design หรือยังคะอาจารย์

#13 นุกูล

นุกูล

Posted 11 April 2012 - 01:07 PM

QUOTE(dcciso @ Apr 11 2012, 12:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอคำจำกัดความของการออกแบบที่ใช้กันทั่วไปหน่อยได้ไหมคะอาจารย์ Design หมายถึง....

ขอยกตัวอย่าง ลูกค้าให้งานตัวอย่างมา แต่ให้ผลิตคล้ายๆกันแต่ต้องมีการเจาะรูเพิ่ม ซึ่งต้องเขียนแบบและรูที่ต้องเจาะเพิ่มนั้นขึ้นมาใหม่

อย่างนี้ถือเป็น Design หรือยังคะอาจารย์

มาดูคำเต็มของคำว่า Design ที่เราพูดถึงกันน่ะ จริงๆมันคือคำว่า Product Design and Development การออกแบบและการพัฒนาผลิตภัณฑ์
คำนี้ยิ่งใหญ่มากนะ มันเริ่มตั้งแต่ การคิดค้นเรื่องวัตถุดิบที่ใช้ ประโยชน์ใช้สอย รูปร่างหน้าตา ค่าลวกลบ จากนั้นเข้าสู่กระบวนการ ออกแบบ เขียนแบบ ทดลองผลิต ทดสอบ ยืนยันคุณสมบัติ

งานที่เราทำอยู่ ยังไม่แตะตรงนี้เลยครับ เรามีงานตัวอย่างจากลูกค้า ดีไม่ดีลูกค้ามี material spec มาให้แล้ว เราก็แค่แกะแบบแล้วทำเสนอลูกค้า มี modify เล็กๆน้อยๆตามที่ลูกค้าบอกมา ทั้งหมดทั้งมวล ถือว่า design มาจากลูกค้า เว้นแต่ว่า วันหนึ่งเราจะคิดค้นและทำสินค้าใหม่ๆเสนอลูกค้าเอง ออกแบบเอง เขียนแบบเอง spec ของวัตถุดิบคิดค้นเองว่า mat นี้มันดีมันเจ๋ง เพราะเราลองแล้ว design รูปร่างหน้าตา มุมจิก มุมกัด มุมคาย ตามแบบนี้เราก็ได้มาจากการทดลอง ว่าแบบนี้จะทำให้อายุการใช้งานมันนาน ค่าความเรียบผิวไม่ต้องกังวลใจ อะไรเทือกนั้นแหละ ถึงจะเข้าข่าย product design & development ครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#14 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 11 April 2012 - 03:43 PM

สู้ๆๆ อิอิ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#15 Food Safety

Food Safety

Posted 11 April 2012 - 07:44 PM

โห ความรู็เพียบ

#16 dcciso

dcciso

Posted 11 April 2012 - 11:34 PM

QUOTE(นุกูล @ Apr 11 2012, 01:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มาดูคำเต็มของคำว่า Design ที่เราพูดถึงกันน่ะ จริงๆมันคือคำว่า Product Design and Development การออกแบบและการพัฒนาผลิตภัณฑ์
คำนี้ยิ่งใหญ่มากนะ มันเริ่มตั้งแต่ การคิดค้นเรื่องวัตถุดิบที่ใช้ ประโยชน์ใช้สอย รูปร่างหน้าตา ค่าลวกลบ จากนั้นเข้าสู่กระบวนการ ออกแบบ เขียนแบบ ทดลองผลิต ทดสอบ ยืนยันคุณสมบัติ

งานที่เราทำอยู่ ยังไม่แตะตรงนี้เลยครับ เรามีงานตัวอย่างจากลูกค้า ดีไม่ดีลุกค้ามี material spec มาให้แล้ว เราก็แค่แกะแบบแล้วทำเสนอลูกค้า มี modify เล้กๆน้อยๆตามที่ลูกค้าบอกมา ทั้งหมดทั้งมวล ถือว่า design มาจากลูกค้า เว้นแต่ว่า วันหนึ่งเราจะคิดค้นและทำสินค้าใหม่ๆเสนอลูกค้าเอง ออกแบบเอง เขียนแบบเอง spec ของวัตถุดิบคิดค้นเองว่า mat นี้มันดีมันเจ๋ง เพราะเราลองแล้ว design รูปร่างหน้าตา มุมจิก มุมกัด มุมคาย ตามแบบนี้เราก็ได้มาจากการทดลอง ว่าแบบนี้จะทำให้อายุการใช้งานมันนาน ค่าความเรียบผิวไม่ต้องกังวลใจ อะไรเทือกนั้นแหละ ถึงจะเข้าข่าย product design & development ครับ

ข้อมูลแน่นปึก

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

#17 นุกูล

นุกูล

Posted 12 April 2012 - 09:48 AM

QUOTE(dcciso @ Apr 11 2012, 11:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ข้อมูลแน่นปึก

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

ยินดีครับ ขอให้ผ่านการรับรองนะ สู้ๆครับ

#18 supattrafon

supattrafon

Posted 07 October 2015 - 05:09 PM

ว้าวววความรู้ใหม่ขอบคุณนะค่ะ กำลังคิดค้นออกแบบโช้คตัวใหม่ค่ะ

#19 tuktadc1

tuktadc1

Posted 02 November 2015 - 04:44 PM

ตามรายละเอียดที่อ่าน เพราะดู Process แล้วยังไงก็ต้องมีข้อ 7.3 การออกแบบบ และพัฒนาผลิตภัณฑ์อยู่ค่ะ หากเราไม่มี RD องค์กร ไม่จำเป็นต้องปรับโครงสร้าง เผื่อมี เพราะถ้าเราจ้าง Out-source ทำเราสามารถเขียน QP ข้อ 7.3 เชื่อมโยง กับ QP จัดซื้อ เรื่องการจ้าง Supplier ภายนอกค่ะ  

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users