Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การตรวจสอบกระบวนการใน Requirement TS16949 ทำยังไงถึงจะถูก

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Premium Member

• Power Members

Posted 30 March 2012 - 03:39 PM

8.2.2.2 Manufacturing process audit
The organization shall audit each manufacturing process to determine its effectiveness
8.2.2.2 การตรวจติดตามกระบวนการผลิต
องค์กรต้องตรวจติดตามกระบวนการผลิตแต่ละกระบวนการเพื่อพิจารณาความมีประสิทธิผล

ตรวจยังไงครับ

ตอนนี้ที่ผมทำอยู่คือตรวจกระบวนการผลิต โดยเอาตัวชิ้นงานเป็นตัวกำหนดหลังจากนั้นดูกระบวนการที่ทำให้ผลิตภัณฑ์ตัวนี้ตรงตามท
ี่ลูกค้าต้องการ(อ้างอิงกระบวนการใน Control Plan)

ผมคิดว่าน่าจะไม่ถูก 100% ใช่ไหมครับ เพราะมันไม่น่าจะตอบโจทย์ในเรื่องความมีประสิทธิผลได้

แล้ววิธีการที่ถูกมันเป็นอย่างไร ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 31 March 2012 - 09:52 AM

QUOTE(kullapat_ssfb @ Mar 30 2012, 03:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
8.2.2.2 Manufacturing process audit
The organization shall audit each manufacturing process to determine its effectiveness
8.2.2.2 การตรวจติดตามกระบวนการผลิต
องค์กรต้องตรวจติดตามกระบวนการผลิตแต่ละกระบวนการเพื่อพิจารณาความมีประสิทธิผล

ตรวจยังไงครับ

ตอนนี้ที่ผมทำอยู่คือตรวจกระบวนการผลิต โดยเอาตัวชิ้นงานเป็นตัวกำหนดหลังจากนั้นดูกระบวนการที่ทำให้ผลิตภัณฑ์ตัวนี้ตรงตามที่ลูกค้าต้องการ (อ้างอิงกระบวนการใน Control Plan)

ผมคิดว่าน่าจะไม่ถูก 100% ใช่ไหมครับ เพราะมันไม่น่าจะตอบโจทย์ในเรื่องความมีประสิทธิผลได้

แล้ววิธีการที่ถูกมันเป็นอย่างไร ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

คำว่า เอาชิ้นงานเป็นตัวกำหนด ทำยังไงครับ หมายถึงอะไรครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 kullapat_ssfb

Posted 31 March 2012 - 10:32 AM

QUOTE(นุกูล @ Mar 31 2012, 09:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คำว่า เอาชิ้นงานเป็นตัวกำหนด ทำยังไงครับ หมายถึงอะไรครับ

เอาชิ้นงานเป็นตัวกำหนด ก็คือ ดูว่าชิ้นงานผ่านกระบวนการไหนบ้างโดยอ้างอิง Control Plan เช่น

ชิ้นงาน A มีกระบวนการคือ Press ------> Belt Grinding -----> Rinse -------> Visual Inspection

จากนั้นก็เข้าไปตรวจสอบการทำงานของแต่ละกระบวนการว่าเป็นไปตามข้อกำหนดControl Plan /WI/FR/ETC แต่สิ่งที่โดน Comment มาคือการตรวจสอบไม่มีประสิทธิผลน่ะครับ

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 31 March 2012 - 10:43 AM

QUOTE(kullapat_ssfb @ Mar 31 2012, 10:32 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เอาชิ้นงานเป็นตัวกำหนด ก็คือ ดูว่าชิ้นงานผ่านกระบวนการไหนบ้างโดยอ้างอิง Control Plan เช่น

ชิ้นงาน A มีกระบวนการคือ Press ------> Belt Grinding -----> Rinse -------> Visual Inspection

จากนั้นก็เข้าไปตรวจสอบการทำงานของแต่ละกระบวนการว่าเป็นไปตามข้อกำหนดControl Plan /WI/FR/ETC แต่สิ่งที่โดน Comment มาคือการตรวจสอบไม่มีประสิทธิผลน่ะครับ

วิธีการโอเคครับ เลือกงาน ดูกระบวนการ ตรวจตาม control plan + focus ที่ประสิทธิผลของกระบวนการ เช่น
พยายามดู KPI ข้อมูลงาน NG ความสามารถของกระบวนการ (Ppk, Cpk, Control Chart) การควบคุมกระบวนการ WI การฝึกอบรมพนักาน การบำรุงรักษาเครื่องจักร

ที่โดน comment ว่าไม่มีประสิทธิผล มันเป็นยังไงครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 kullapat_ssfb

Posted 31 March 2012 - 11:10 AM

QUOTE(นุกูล @ Mar 31 2012, 10:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
วิธีการโอเคครับ เลือกงาน ดูกระบวนการ ตรวจตาม control plan + focus ที่ประสิทธิผลของกระบวนการ เช่น
พยายามดู KPI ข้อมูลงาน NG ความสามารถของกระบวนการ (Ppk, Cpk, Control Chart) การควบคุมกระบวนการ WI การฝึกอบรมพนักาน การบำรุงรักษาเครื่องจักร

ที่โดน comment ว่าไม่มีประสิทธิผล มันเป็นยังไงครับ

สิ่งที่ได้รับจากการตรวจ(ผลการตรวจ)จะพบแต่
มีเอกสารหรือไม่
เอกสารที่มีทำตาม Control Plan ไหม

ไม่ได้ไปตรวจสอบถึงความเหมาะสมของ คน วิธีการ ประมาณนี้อ่ะครับ

ผมก็เลยคิดว่ามันน่าจะมีอะไรที่ตอบโจทย์ถึงความมีประสิทธิผลของกระบวนการที่มันชัดเจ
นกว่านี้รวมไปถึงแผนที่ผมวางไว้ควรจะเปลี่ยนแนวเลยไหมเช่นไม่ต้องอ้างอิงชิ้นงานแต่อ้
างอิงกระบวนการโดยตรงเลยแต่มันก็จะดูคล้ายๆกับ System audit หรือเปล่า ยัง งงๆ อยู่ อาจารย์ช่วยแนะนำวิธีการหรือสิ่งที่ตอบโจทย์ Auditor ได้ หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

#6 DooK

DooK

Posted 31 March 2012 - 11:59 AM

ตามข้อกำหนด บอกว่าให้เราต้องดู effectiveness ของกระบวนการผลิตอยู่แล้วครับ

คำว่า Effectiveness ที่ว่านั้นในทางปฏิบัติ ก็ดูผ่านทาง Quality objective ที่เราได้ตั้งไว้

แต่.. อีกครั้ง Quality objective ก็ครอบคลุมเรื่องของ efficiency คือการใช้ทรัพยากรอย่าง "ประหยัดที่สุด" แต่ให้ออกมามี effectiveness ด้วยก็คือ "ให้ลูกค้าพอใจที่สุด"

ดังนั้นหาก Quality objective (KPI) ของกระบวนการผลิตของเรายังไม่ได้ตั้งไว้ถึงเรื่องนี้ ก็น่าจะไปตั้งไว้ด้วยนะครับ
ลายเซ็น

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 31 March 2012 - 12:05 PM

QUOTE(kullapat_ssfb @ Mar 31 2012, 11:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สิ่งที่ได้รับจากการตรวจ(ผลการตรวจ)จะพบแต่
มีเอกสารหรือไม่
เอกสารที่มีทำตาม Control Plan ไหม

ไม่ได้ไปตรวจสอบถึงความเหมาะสมของ คน วิธีการ ประมาณนี้อ่ะครับ

ผมก็เลยคิดว่ามันน่าจะมีอะไรที่ตอบโจทย์ถึงความมีประสิทธิผลของกระบวนการที่มันชัดเจ
นกว่านี้รวมไปถึงแผนที่ผมวางไว้ควรจะเปลี่ยนแนวเลยไหม เช่น
ไม่ต้องอ้างอิงชิ้นงานแต่อ้างอิงกระบวนการโดยตรงเลย แต่มันก็จะดูคล้ายๆกับ System audit หรือเปล่า ยัง งงๆ อยู่ อาจารย์ช่วยแนะนำวิธีการหรือสิ่งที่ตอบโจทย์ Auditor ได้ หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ไปดูข้อมูลมาก่อน ว่าผลิตภัณฑ์ไหนมีปัญหาเยอะ แล้วมันเกิดจาก process ไหน แล้วค่อยไปทำแผนตรวจตามนั้น ทำแผนเหมือน system audit เลยก็ได้
แต่เจ้าภาพคือ process แทน ถ้า process ไหนไม่ดีก็ตรวจมันให้บ่อยกว่าเพื่อน จนกว่ามันจะดีเหมือนเพื่อนครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users