Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนด้วยค่ะ เรื่อง Review เอกสาร

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 oil_pirun

oil_pirun

Super Member

• Power Members

Posted 22 March 2012 - 09:41 AM

หากพบว่ามีเอกสารในระบบที่ไม่มีการทบทวนเป็นเวลานาน (หลายปี) ควรจะทำอย่างไรคะ

และถ้าวิธีปฏิบัติงานทบทวนแล้วไม่มีการเปลี่ยนแปลงจำเป็นต้องเปลี่ยน Revision ใหม่ รึเปล่าคะ

รบรวยด้วยนะคะ................... ขอบคุณค่ะ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 March 2012 - 09:57 AM

QUOTE(oil_pirun @ Mar 22 2012, 09:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หากพบว่ามีเอกสารในระบบที่ไม่มีการทบทวนเป็นเวลานาน (หลายปี) ควรจะทำอย่างไรคะ
เริ่มแรกเสนอให้พิจารณาดูก่อนว่า มีการกำหนด รอบในการทบทวนไว้หรือยัง ถ้ายังไม่มี
ก็กำหนดรอบไว้ซะ เช่น ทบทวนทุกๆ 6 เดือน หรือว่า 1 ปี หรือ............
แต่ถ้ามีการกำหนดรอบไว้อยู่แล้ว แต่ยังไม่ได้ทบทวนกันจริงๆ จังๆ ก็
กำหนดแผนการทบทวน เอกสารในแต่ละฉบับ เช่น การแก้ไขและการป้องกัน การควบคุมเอกสาร
ทบทวนเดือน มีนา ไอ้โน่น ทบทวนเดือนเมษาฯ ไอ้นี่ทบทวนพฤษภา แล้วก็ร่ายยาวไปจนกว่า
จะครบทุกเอกสาร

และถ้าวิธีปฏิบัติงานทบทวนแล้วไม่มีการเปลี่ยนแปลงจำเป็นต้องเปลี่ยน Revision ใหม่ รึเปล่าคะ
ถ้าทบทวนแล้วไมมีการเปลี่ยนแปลงก็ บันทึกผลการทบทวนเอาไว้ว่า มันยังทันสมัยอยู่นะ
แต่ถ้าทบทวนแล้วมันต้องแก้ไข หลังจากแก้ไขเอกสารแล้ว จึงจะเปลี่ยนเป็น Revision 1 หรือ 2 ฯลฯ
ก็รันไปเรื่อยๆ

รบรวยด้วยนะคะ................... ขอบคุณค่ะ

"

#3 oil_pirun

oil_pirun

Super Member

Posted 22 March 2012 - 10:05 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#4 น้ำแข็ง

น้ำแข็ง

Premium Member

Posted 10 April 2012 - 03:46 PM

ถ้าจะให้ดีเขียนไว้ใน sop การควบคุมเอกสาร ก็ดีนะคะ
กำหนดให้ชัดเจน ถึงรอบการทบทวนของเอกสารแต่ละประเภท
เมื่อถึงกำหนด ก็ให้เซ็น Review เพื่อเป็นหลักฐาน

ส่วนอื่น ๆ ก็เหมือนคุณจอมโจรจอมใจค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users