Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ความจำเป็นการขึ้นทะเบียน Master List

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 Pui Fai

Pui Fai

Posted 05 March 2012 - 01:13 PM

รบกวนสอบถามถึงความจำเป็นในการขึ้นทะเบียน Master List ของเอกสารต่าง ๆ ค่ะ เพราะจากที่เคยทำงานมา และได้รับการตรวจประเมินโดย CB ที่เป็นต่างประเทศก็ไม่เห็นว่าจะต้องนำมาขึ้นทะเบียนเลย ถ้ายังไงรบกวนช่วยแชร์ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 March 2012 - 01:16 PM

ตามข้อกำหนดไม่ได้บอกว่าต้องขึ้นทะเบียนหรอกครับ ถ้ามองจริง master list คือ Log book ชนิดหนึ่งที่เป็นตัวช่วยให้คนทำ DCC ทำงานง่ายสามารถดูประวัติและค้นหาใบ DAR ได้อย่างรวดเร็วรวมถึงง่ายต่อการจัดเรียงเลขที่ใบ DAR
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Pui Fai

Pui Fai

Posted 05 March 2012 - 01:22 PM

ขอเพิ่มเติมนะคะ คือจากการที่เคยทำงานมา ไม่เคยได้ CAR เรื่อง Master List หรือ Log ของเอกสารเลยค่ะ แต่ว่ามาทำงานที่ปัจจุบันนี้ Auditor ส่วนใหญ่จะแจก CAR เรื่องนี้มากเลยค่ะ ซึ่งทำให้ไม่เข้าใจว่า ตัวเราเองไม่เข้าใจข้อกำหนด หรือว่า Auditor ส่วนใหญ่เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าค่ะ เพราะได้ชี้แจงให้ทาง Auditor ฟังเรื่องการจัดทำ Master List ต่าง ๆ นั้นก็เพื่อความสะดวกในการทำงาน เราไม่จำเป็นที่จะต้องเอา Master List นั้นมาขึ้นทะเบียน ให้ยุ่งยากต่อการทำงาน ในกรณีที่เราต้องการเพิ่มหรือลด Column ของเอกสาร นั้น ๆ และที่สำคัญในข้อกำหนดเองก็ไม่ได้กำหนดว่าเราต้องทำ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 March 2012 - 01:30 PM

อาจจะเกืดความเข้าใจไม่ตรงกันมากกว่า ในข้อกำหนดไม่ได้พูดถึงข้อนี้แน่นอน ส่วน Procedure หากไม่พูดถึงว่าต้องเป็นเอกสารขึ้นทะเบียนก็ไม่ได้ผิดอะไรครับ บอกแล้วว่ามันคือตัวช่วยแต่ถ้าใน Version 1994 Master List เหมือนจะต้องขึ้นทะเบียนแต่นั่นมันยุคเมื่อสิบกว่าปีที่ผ่านมาแล้วนะครับ Update หน่อยก็ดีครับ

QUOTE(Fishoman @ Mar 5 2012, 01:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเพิ่มเติมนะคะ คือจากการที่เคยทำงานมา ไม่เคยได้ CAR เรื่อง Master List หรือ Log ของเอกสารเลยค่ะ แต่ว่ามาทำงานที่ปัจจุบันนี้ Auditor ส่วนใหญ่จะแจก CAR เรื่องนี้มากเลยค่ะ ซึ่งทำให้ไม่เข้าใจว่า ตัวเราเองไม่เข้าใจข้อกำหนด หรือว่า Auditor ส่วนใหญ่เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าค่ะ เพราะได้ชี้แจงให้ทาง Auditor ฟังเรื่องการจัดทำ Master List ต่าง ๆ นั้นก็เพื่อความสะดวกในการทำงาน เราไม่จำเป็นที่จะต้องเอา Master List นั้นมาขึ้นทะเบียน ให้ยุ่งยากต่อการทำงาน ในกรณีที่เราต้องการเพิ่มหรือลด Column ของเอกสาร นั้น ๆ และที่สำคัญในข้อกำหนดเองก็ไม่ได้กำหนดว่าเราต้องทำ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Mon.

Mon.

Supreme Member

• Power Members

Posted 05 March 2012 - 04:29 PM

- Master List หรือ log ของเอกสาร
1. เป็นแบบฟอร์มหรือเปล่า?
2. ในการกำหนดประเภทเอกสารในระบบบริหารคุณภาพของบริษัท รวมถึงแบบฟอร์มด้วยหรือเปล่า?.... ครับ!

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users