Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ตอบคำถาม บนข้อความสั้น

• This topic is locked This topic is locked
1 reply to this topic

#1 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 February 2012 - 06:21 AM

อ้างอิงจาก

puy_s

ไม่เคยทำISO มาก่อนเลย จะต้องทำทั้งระบบ และรับการAudit และ ISO ก็จะหมดอายุทำไงดีแนะนำหน่อย ไม่อยากโดนไล่ออก

ขอช่วยตอบว่า
ทีหลังอย่าไป post ถามตรงข้อความสั้นนะ เพื่อนไม่รู้จะไปช่วยตอบตรงไหน ok? ทีหลังก็มา post ถามในกระทู้ขอความช่วยเหลือก็ได้ครับ

เรื่องที่คุณกังวลใจ แนะนำอย่างนี้ครับ

ไปขอข้อมูบเก่าๆมาดูเช่นผลการตรวจที่ผ่านมาจาก CB ผลการตรวจจากลูกค้า ผลการ internal audit ข้อมูลปัญหา CAR-PAR และ NCR

ทีนี้เอามันมาไล่เช็คสุขภาพของระบบตัวเองดู ว่าปัจจุบันเรื่องพวกนั้นมันหายไปจริงหรือยัง มีระบบมารองรับไหม เช่น procedure, wi, standard, form/check sheet เป็นต้นมะยม

จากนั้น ถ้ามีเวลา และควรมีอย่างยิ่ง คือ หาเวลาไปศึกษาขั้นตอนการทำงานของแต่ละหน่วยงาน ปกติจะเขียนเป็น procedure, instruction, standard

ลองดูนะ อย่าเพิ่งลมปรานแตกซ่านเอาครับ ค่อยๆย่องหามันทีละตัวๆแล้วเขี่ยมันทิ้งไป ok? ยาวไปเลยทีนี้ ลุกไปทำมันซ่ะ

โชคดีครับ

เออ อีกเรื่อง ถ้าเจ้านายคุณเป็นอย่างนั้นจริงๆ ลาออกไปเหอะ ไม่ต้องอยู่ต่อหรอก นี่มันเป็นปัญหาที่เกิดจากตัวเขาเองนะ บอกเขาด้วย

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 February 2012 - 08:23 AM

คนไม่เคยไม่ทำระบบไม่ได้ผิดอะไร แต่สิ่งที่เราควรรู้ก่อนทำระบบคือ เราทราบข้อกำหนดไหม ถ้าไม่ทราบก็หาอ่านในเวปนี้ได้ จากนั้นแนะนำให้
1. เอาคู่มือคุณภาพมาอ่านก่อนเพราะปกติข้างในคู่มือคุณภาพจะบอกภาพรวมของระบบ (ส่วนมากนะครับที่เขาทำเป็นมาตรฐาน) เพื่อมาศึกษาว่าในองค์กรมีระเบียบปฏิบัติงานอะไรบ้าง
2. นำระเบียบปฏิบัติงานที่มีอยู่ไปทวนสอบกับกิจกรรมที่ดำเนินการว่ายังสอดคล้องหรือไม่ ด้วยวิธี 1. สัมภาษณ์หัวหน้างาน ผู้ปฏิบัติงาน ทราบขั้นตอนการปฏิบัติงาน 2. สังเกตุการปฏิบัติงานว่าเขาทำตามระเบียบที่กำหนดไหม 3. ดูบันทึกที่ระบุในระเบียบปฏิบัติงานว่ามีการปฏิบัีติไหม จากนั้นก็บันทึกปัญหาที่เราพบจากการดำเนินกิจกรรมนี้ (ปกติเขาเรียกวิธีการ audit ครับ แต่เราทำแบบไม่เป็นทางการเพื่อทวนสอบ system เบื้องต้น)
3. นำปัญหาที่พบทำรายงานและสรุป เชิญผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดให้เข้าประชุมเพื่อกำหนดมาตรการการแก้ไข ซึ่ีงอาจจะมีทั้ง ระเบียบปฏิบัติงาน วิธีปฏิบัติ หรือ อะไรที่มันไม่สอดคล้องกับสภาพการทำงานจริงและข้อกำหนดที่ระบุ (ส่วนมากที่ได้ระบบมาแล้วสิ่งที่ไม่สอดคล้องคือไม่ปฏิบัติตาม หรือ ไม่Update เอกสารให้เป็นไปตามการทำงานปัจจุบัน)
สงสัยเพิ่มเติมอย่างไรออนไลน์มาถามหรือโทรมาคุยได้ครับยินดีตอบข้อสงสัยสมาชิกเสมอ โชคดีครับ 424.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users