Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การแจกจ่ายเอกสารบนเครือข่าย

• Please log in to reply
31 replies to this topic

#1 ติ๊ก

ติ๊ก

Premium Member

• Power Members

Posted 28 January 2012 - 09:59 AM

นำมาแชร์กันค่ะ
ที่บริษัทมีทั้งส่วนที่เป็น Office และ Line การผลิต ดังนั้นการควบคุมเอกสารจึงจัดทำเป็น อิเล็กทรอนิกส์ไม่ได้ทั้งหมด ตอนนี้ต้องการช่วยบริษัทในส่วนของลดกระดาษในการแจกจ่ายลงค่ะ (ประหยัดเวลาเราด้วย อิอิ) ดังนั้นจึงตั้งระบบการแจกจ่ายบนเครือข่ายผสมกับการแจกจ่ายเป็นเอกสาร

จึงนำ Procedure มาแชร์กันดูค่ะ ถ้าขาดตกบกพร่องอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ smiley-signs001.gif Attached File  QP_DC_02_________________________.pdf   160.54KB   35374 downloads

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 January 2012 - 01:01 PM

QUOTE(ติ๊ก @ Jan 28 2012, 09:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บริษัทมีทั้งส่วนที่เป็น Office และ Line การผลิต ดังนั้นการควบคุมเอกสารจึงจัดทำเป็น อิเล็กทรอนิกส์ไม่ได้ทั้งหมด ตอนนี้ต้องการช่วยบริษัทในส่วนของลดกระดาษในการแจกจ่ายลงค่ะ (ประหยัดเวลาเราด้วย อิอิ) ดังนั้นจึงตั้งระบบการแจกจ่ายบนเครือข่ายผสมกับการแจกจ่ายเป็นเอกสาร

จึงนำ Procedure มาแชร์กันดูค่ะ ถ้าขาดตกบกพร่องอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ smiley-signs001.gif Attached File  QP_DC_02_________________________.pdf   160.54KB   35374 downloads

ขอชมเลยนะครับว่าเขียนได้ดี ละเอียดดี เนื้อหาครอบคลุมทุกเรื่องที่ควรจะมี (Back-up, Virus Protection, Hard Copy Requestion) ทั้งยังเป็นการประหยัดช่วยชาติอีกด้วย
ของเรานี่ ใครเป็นคนมีอำนาจในการ ลบของเก่า เอาของใหม่ไปแทน ดึงของเก่าไปไว้ที่อื่น อะไรประมาณนี้ ใครมีสิทธิ์ทำตรงนี้ได้บ้างครับ
ตัวเองเขียนคำว่า Folder เป็น Floder อ่ะ เอกอังกฤษแน่ๆเลย เช็คหน่อย คำนี้อ่านว่าอะไร APPLE อ่านว่า อัปลี ใช่ไหม hahaha

ดีครับ อย่าลืมพัฒนาจุดอื่นต่อนะ

ข้อเสนอแนะ
เอกสารที่เราเอาขึ้นออนไลน์ เราสามารถทำเป็นไลน์น้ำก็ได้น่ะ เช่นคำว่า CONTROLLED DO NOT COPY, UNCONTROLLED COPY เป็นต้น ชี้บ่งสถานะเอกสารด้วยการพิมพ์ใส่ลงไปในไฟล์ก่อนอัฟขึ้นก็ได้นะ อย่ากลัวเน่อ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 popeye9889

popeye9889

Posted 28 January 2012 - 04:29 PM

คล้ายๆ กันเลยค่ะ .... ที่บริษัทมีทั้งส่วนสำนักงาน และ โรงงาน

และก็มีแนวทางที่จะลดกระดาษ เหมือนกันค่ะ .... แค่เริ่มๆคิดแนวทาง แต่ยังไม่ได้เริ่มอย่างจริงจังนัก

อย่างของเรานะคะ

- ตอนนี้เอกสารทุกฉบับ ทุกประเภท (ยกเว้นเอกสารภายนอกของบางแผนก) เราเอาไปไว้สำหรับ folder ISO ให้ทุกคนสามารถเ้ข้าไปดูได้

แต่จะประทับตรา "Uncontrolled Copy" ไว้ค่ะ อย่างที่ อ.นุกูล แนะนำก็ดีนะคะ ...

แต่แบบฟอร์มนี่ .... เราจะเป็นคน update และนำไปแชร์ไว้ที่ Folder ได้คนเดียว

- แต่ในขณะเดียวกัน ก็แจกเอกสารสำหรับแผนกหรือฝ่าย ที่เป็นเจ้าของเอกสารนั้นๆ ด้วย ... (ในอนาคต ถ้าลดตรงนี้ได้ ก็จะดีมาก ยังคิดไม่ออกค่ะ อิอิ)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาแชร์นะคะ

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 28 January 2012 - 05:11 PM

ทุกวันนี้เขามีแชร์ (ฝาก) ข้อมูลเอกสารต่างๆไว้ในอากาศด้วยนะ มี net ที่ไหน มีข้อมูลที่นั่น
ลูกน้องอยู่โรงงาน นายอยู่สนามกอล์ฟยังอนุมัติ P/O หรือเช็ค Stock ได้สบายๆเลยครับ

Up Up กันไป จะได้โตไวไว และ จะได้รวยเร็วๆ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 Auy_plakad

Auy_plakad

Posted 29 January 2012 - 11:59 AM

QUOTE(ติ๊ก @ Jan 28 2012, 09:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณสำหรับการแชร์นะครับ ตอนนี้ผมกำลัง Review เอกสาร Procedure ทั้งระบบ ISO9001 และ ISO14001 ใหม่ทั้งระบบอยู่ ไว้เสร็จเมื่อไหร่ จะเอามาแชร์บ้างนะครับ โดยเฉพาะเรื่องการควบคุมเอกสาร และการควบคุมบันทึก

#6 moddum

moddum

Supreme Member

Posted 30 January 2012 - 08:59 AM

smiley-signs001.gif Thank you very much krabb smiley-signs001.gif

#7 watra

watra

Hornor Member

Posted 30 January 2012 - 09:38 AM

ขอบคุณครับ

#8 ติ๊ก

ติ๊ก

Posted 30 January 2012 - 09:40 AM

QUOTE(นุกูล @ Jan 28 2012, 01:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอชมเลยนะครับว่าเขียนได้ดี ละเอียดดี เนื้อหาครอบคลุมทุกเรื่องที่ควรจะมี (Back-up, Virus Protection, Hard Copy Requestion) ทั้งยังเป็นการประหยัดช่วยชาติอีกด้วย
ของเรานี่ ใครเป็นคนมีอำนาจในการ ลบของเก่า เอาของใหม่ไปแทน ดึงของเก่าไปไว้ที่อื่น อะไรประมาณนี้ ใครมีสิทธิ์ทำตรงนี้ได้บ้างครับ
ตัวเองเขียนคำว่า Folder เป็น Floder อ่ะ เอกอังกฤษแน่ๆเลย เช็คหน่อย คำนี้อ่านว่าอะไร APPLE อ่านว่า อัปลี ใช่ไหม hahaha

ดีครับ อย่าลืมพัฒนาจุดอื่นต่อนะ

ข้อเสนอแนะ
เอกสารที่เราเอาขึ้นออนไลน์ เราสามารถทำเป็นไลน์น้ำก็ได้น่ะ เช่นคำว่า CONTROLLED DO NOT COPY, UNCONTROLLED COPY เป็นต้น ชี้บ่งสถานะเอกสารด้วยการพิมพ์ใส่ลงไปในไฟล์ก่อนอัฟขึ้นก็ได้นะ อย่ากลัวเน่อ

ขอบคุณสำหรับคำชมนะคะ อ.นุกูล inlove1.gif
สำหรับ สิทธิ์ในการลบ ย้าย หรือ Update ข้อมูลใหม่ เป็นของเจ้าหน้าที่ควบคุมเอกสารเพียงคนเดียวค่ะ สำหรับคนอื่นจะเข้าไปดูได้เท่านั้นไม่สามารถ ทำอะไรกับเอกสาได้เลย

สำหรับภาษาอังกฤษอย่างว่าค่ะ ตอนเรียนได้ A ตลอด 555 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ cheekkiss.gif
สำหรับการชี้บ่งเอกสารมันติดปัญหาที่ว่า โปรแกรม PDF ที่บริษัทมันไม่สามารถใส่ลายน้ำได้อ่ะคะ (จะซื้อใหม่มันก้อแพงอ่ะ คุยกับ IT แล้วมันไม่คุ้มกัน) จะใส่ที่ Excel พอทำเป็น PDF มันก้อไม่เห็นลายน้ำอีก (ลองแล้วหรือว่าเราทำไม่ถูก) ก้อเลยต้องเขียนไว้ลักษณะนี้ ผิดไหมค่ะ หรือใครมีวิธีอื่นที่แนะนำยินดีนะคะ (ไม่เก่งด้าน IT เหมือนกัน พอ ๆ กับ เอกอักกฤษอ่ะ) ขอบคุณค่ะ

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 30 January 2012 - 09:49 AM

QUOTE(ติ๊ก @ Jan 30 2012, 09:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณสำหรับคำชมนะคะ อ.นุกูล inlove1.gif
สำหรับ สิทธิ์ในการลบ ย้าย หรือ Update ข้อมูลใหม่ เป็นของเจ้าหน้าที่ควบคุมเอกสารเพียงคนเดียวค่ะ สำหรับคนอื่นจะเข้าไปดูได้เท่านั้นไม่สามารถ ทำอะไรกับเอกสาได้เลย

สำหรับภาษาอังกฤษอย่างว่าค่ะ ตอนเรียนได้ A ตลอด 555 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ cheekkiss.gif
สำหรับการชี้บ่งเอกสารมันติดปัญหาที่ว่า โปรแกรม PDF ที่บริษัทมันไม่สามารถใส่ลายน้ำได้อ่ะคะ (จะซื้อใหม่มันก้อแพงอ่ะ คุยกับ IT แล้วมันไม่คุ้มกัน) จะใส่ที่ Excel พอทำเป็น PDF มันก้อไม่เห็นลายน้ำอีก (ลองแล้วหรือว่าเราทำไม่ถูก) ก้อเลยต้องเขียนไว้ลักษณะนี้ ผิดไหมค่ะ หรือใครมีวิธีอื่นที่แนะนำยินดีนะคะ (ไม่เก่งด้าน IT เหมือนกัน พอ ๆ กับ เอกอักกฤษอ่ะ) ขอบคุณค่ะ

ไม่ผิดครับ แค่อยากแนะนำให้เราทำงานสบายขึ้นเท่านั้นเอง

ว่าแต่โปรแกรมที่ใช้มัน Program อะไร Version ไหนครับ ทำไมทำไม่ได้ หลังไมค์ก็ได้นะถ้าไม่สะดวกจะบอกในนี้

ที่ผมลองใช้อยู่ มันทำได้นะครับ

#10 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

Posted 30 January 2012 - 10:06 AM

Thank you.
Think first print later...save paper save the world.

#11 ติ๊ก

ติ๊ก

Posted 30 January 2012 - 10:25 AM

QUOTE(นุกูล @ Jan 30 2012, 09:49 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ผิดครับ แค่อยากแนะนำให้เราทำงานสบายขึ้นเท่านั้นเอง

ว่าแต่โปรแกรมที่ใช้มัน Program อะไร Version ไหนครับ ทำไมทำไม่ได้ หลังไมค์ก็ได้นะถ้าไม่สะดวกจะบอกในนี้

ที่ผมลองใช้อยู่ มันทำได้นะครับ

บอกได้ค่ะ เป็น Primo PDF สำหรับ Excel ก้อ 2007 นะคะ ตอนแรกเขียนเอกสารให้มีลายน้ำเหมือนกัน แต่มันทำไม่ได้อย่างที่ใจเราอยากทำนะคะ เลยออกมาเป็นอย่างนี้ อิอิ

#12 นุกูล

นุกูล

Posted 30 January 2012 - 10:30 AM

QUOTE(ติ๊ก @ Jan 30 2012, 10:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>

บอกได้ค่ะ เป็น Primo PDF สำหรับ Excel ก้อ 2007 นะคะ ตอนแรกเขียนเอกสารให้มีลายน้ำเหมือนกัน แต่มันทำไม่ได้อย่างที่ใจเราอยากทำนะคะ เลยออกมาเป็นอย่างนี้ อิอิ

primo ที่ใช้ มันเป็น free ware ใช่ไหม ถ้าใช่ มันเป็นตัว reader และก็ แปลงไฟล์เท่านั้นน่อ

ผมใช้ adobe acrobat pro ครับ ทำได้เยอะม๊ากๆ แต่ตัวเองทำได้นิดเดียว เสียของหมด

#13 Isreal

Isreal

Super Member

Posted 30 January 2012 - 10:45 AM

ขอบคุณมากๆค่ะ wink.gif

#14 ติ๊ก

ติ๊ก

Posted 30 January 2012 - 10:47 AM

[quote name='นุกูล' date='Jan 30 2012, 10:30 AM' post='98615']
primo ที่ใช้ มันเป็น free ware ใช่ไหม ถ้าใช่ มันเป็นตัว reader และก็ แปลงไฟล์เท่านั้นน่อ

ผมใช้ adobe acrobat pro ครับ ทำได้เยอะม๊ากๆ แต่ตัวเองทำได้นิดเดียว เสียของหมด

[/quote

ใช่แล้วค่ะ IT เค้าก้อบอกเหมือนกันว่ามันต้องใช้ตัวที่ อ.นุกูลใช้ แต่มันมีค่าใช้จ่ายที่สูงพอประมาณ ซึ่งเค้าเห็นว่ามันไม่ควรจ่าย ช่วงนี้บริษัทกำลังโตค่ะ อะไรที่ช่วยเค้าได้ก้อช่วยไปก่อน (เพื่อโบนัสปลายปี อิอิ) ก้อเลยต้องหาทางออกด้วยวิธีนี้ค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำปรึกษา และคำแนะนำ นะคะ smiley-signs001.gif toyou.gif

#15 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 30 January 2012 - 10:57 AM

ขอนำไปศึกษานะครับ
ขอบคุณครับ

#16 นุกูล

นุกูล

Posted 30 January 2012 - 11:08 AM

ไม่เป็นไร อย่างน้อยเราก็สะกดคำว่า ปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง ได้แล้วระดับหนึ่งครับ

#17 ติ๊ก

ติ๊ก

Posted 30 January 2012 - 11:22 AM

QUOTE(นุกูล @ Jan 30 2012, 11:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่เป็นไร อย่างน้อยเราก็สะกดคำว่า ปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง ได้แล้วระดับหนึ่งครับ

แล้วเราก้อจะไม่หยุดปรับปรุงค่ะ สู้สู้ smiley-signs007.gif

#18 นุกูล

นุกูล

Posted 30 January 2012 - 11:31 AM

QUOTE(ติ๊ก @ Jan 30 2012, 11:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วเราก้อจะไม่หยุดปรับปรุงค่ะ สู้สู้ smiley-signs007.gif

แม่นแล้ว ถูกต้องนะครับ โซว เดส เน ตะเริวจะนั๊บ

#19 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 30 January 2012 - 11:51 AM

ไม่จำเป็นต้องเขียนใน Procedure ว่า่ ห้าม print ก่อนได้รับอนุญาตนะครับ เพียงแต่ระบุไว้ให้ชัดเจนว่า เอกสารนี้จะคงสถานะเป็นเอกสารควบคุม ก็ต่อเมื่ออยู่ในสถานะเป็นเอกสารอิเลคทรอนิคส์เท่านั้น หรือสั้นๆ ก็คือ "Uncontrolled When Print Out"

การระบุสถานะที่ว่า จะใช้เป็นลายน้ำก็ดี ถ้าทำได้ แต่ถ้าไม่สะดวก (แพง) ก็ใช้ตราประทับตั้งแต่ยังเป็นตัวเอกสาร hard copy เลยครับ แล้วสแกนเป็น pdf อีกที อาจแสตมป์ที่ตัว copy สักตัวหนึ่ง (เช่น copy เผื่อมา 1 ชุด สำหรับ stamp และสแกนเป็น pdf โดยเฉพาะ) จะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับ original

รวมถึงต้องป้องกันการ save เก็บไว้ที่อื่น โดยห้าม save อย่างที่คุณว่า และเขียนระบุในระบบว่า ต้องเรียกดูผ่าน drive X (drive ที่เก็บ) เท่านั้น จึงจะถือว่าสถานะเป็นเอกสารควบคุม อันนี้ระบุได้ครับ หากไปเจอไฟล์เก็บไว้ส่วนตัว ไม่ได้เรียกดูจาก drive ที่เก็บ ก็อาจจัดให้เป็น Uncotrolled โดยอัตโนมัติ

ไม่งั้นก็ลองหาวิธีไม่ให้ save ครับ เช่น ปุ่ม save ไม่สามารถกดได้ ถาม IT ว่าทำได้มั๊ย

#20 ติ๊ก

ติ๊ก

Posted 30 January 2012 - 12:01 PM

QUOTE(webmaster @ Jan 30 2012, 11:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่จำเป็นต้องเขียนใน Procedure ว่า่ ห้าม print ก่อนได้รับอนุญาตนะครับ เพียงแต่ระบุไว้ให้ชัดเจนว่า เอกสารนี้จะคงสถานะเป็นเอกสารควบคุม ก็ต่อเมื่ออยู่ในสถานะเป็นเอกสารอิเลคทรอนิคส์เท่านั้น หรือสั้นๆ ก็คือ "Uncontrolled When Print Out"

การระบุสถานะที่ว่า จะใช้เป็นลายน้ำก็ดี ถ้าทำได้ แต่ถ้าไม่สะดวก (แพง) ก็ใช้ตราประทับตั้งแต่ยังเป็นตัวเอกสาร hard copy เลยครับ แล้วสแกนเป็น pdf อีกที อาจแสตมป์ที่ตัว copy สักตัวหนึ่ง (เช่น copy เผื่อมา 1 ชุด สำหรับ stamp และสแกนเป็น pdf โดยเฉพาะ) จะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับ original

รวมถึงต้องป้องกันการ save เก็บไว้ที่อื่น โดยห้าม save อย่างที่คุณว่า และเขียนระบุในระบบว่า ต้องเรียกดูผ่าน drive X (drive ที่เก็บ) เท่านั้น จึงจะถือว่าสถานะเป็นเอกสารควบคุม อันนี้ระบุได้ครับ หากไปเจอไฟล์เก็บไว้ส่วนตัว ไม่ได้เรียกดูจาก drive ที่เก็บ ก็อาจจัดให้เป็น Uncotrolled โดยอัตโนมัติ

ไม่งั้นก็ลองหาวิธีไม่ให้ save ครับ เช่น ปุ่ม save ไม่สามารถกดได้ ถาม IT ว่าทำได้มั๊ย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ smiley-signs001.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users