Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำการ implement iso สำหรับแผนก R&D ด้วยค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 cutepitchy

cutepitchy

Posted 20 January 2012 - 03:18 PM

- ตอนนี้ที่ แผนก R&D กำลังจะขอดำเนินการขอ ISO certificated ค่ะแต่ว่าไม่มีใครมีประสบการณ์เลย ได้แต่หาข้อมูลอ่านใน internet
พอไปหาใน internet ก็ละเว้นข้อ 7.3 กันหมดเลย พอจะมีคำแนะนำให้ได้ไม้คะ
จะเริ่มต้นจากอะไรดี...
- แต่ว่าส่วนอื่นของบริษัทมี iso แล้ว เลยไม่แน่ใจว่า ต้องขอเพิ่ม scope จากใบเดิม หรือว่าต้องขอใหม่เฉพาะแผนก R&D เลยค่ะ
แล้วถ้าทำได้ทั้งสองแบบ มีข้อดีและข้อด้อยต่างกันอย่างไร

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 January 2012 - 03:25 PM

QUOTE(cutepitchy @ Jan 20 2012, 03:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
- ตอนนี้ที่ แผนก R&D กำลังจะขอดำเนินการขอ ISO certificated ค่ะแต่ว่าไม่มีใครมีประสบการณ์เลย ได้แต่หาข้อมูลอ่านใน internet
พอไปหาใน internet ก็ละเว้นข้อ 7.3 กันหมดเลย พอจะมีคำแนะนำให้ได้ไม้คะ
จะเริ่มต้นจากอะไรดี...
- แต่ว่าส่วนอื่นของบริษัทมี iso แล้ว เลยไม่แน่ใจว่า ต้องขอเพิ่ม scope จากใบเดิม หรือว่าต้องขอใหม่เฉพาะแผนก R&D เลยค่ะ
แล้วถ้าทำได้ทั้งสองแบบ มีข้อดีและข้อด้อยต่างกันอย่างไร

Products เป็นอะไรครับ

ถ้าจะเพิ่ม R&D เข้าไปใน Scope ก็แจ้ง CB ได้เลยครับ เขาจะมาตรวจงาน R&D ตอนตรวจติดตามประจำปี และจะออกใบ Certificate ให้ใหม่ครับ ไม่ต้องขอแยกครับ เปลือง

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 cutepitchy

cutepitchy

Posted 20 January 2012 - 03:40 PM

QUOTE(นุกูล @ Jan 20 2012, 03:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Products เป็นอะไรครับ

petrochemical ค่ะ

#4 DooK

DooK

Posted 21 January 2012 - 08:33 AM

ไม่ต้องขอแยกนะครับ แค่ร้องขอไปทาง CB ว่าจะเพิ่ม Scope การทำ R&D เข้าไปในระบบ ครั้งถัดไปก็จะมาตรวจเพิ่มให้ และเพิ่มวันในการตรวจอีกเล็กน้อย smile.gif

ส่วนประเด็นว่าจะทำอย่างไร ขอแนะนำแบบคร่าวๆ ละกันครับ

1. ต้องมีแผนในการดำเนินการ ปกติก็มาจากที่เราคุยกับลูกค้า ว่าจะให้เสร็จเมื่อไหร่
2. กำหนดเป้าหมายสำหรับการทำ R&D (ข้อนี้ไม่เกี่ยวกับ KPI นะ) เช่น อยากจะให้สารเคมีที่เรามีอยู่ มีคุณสมบัติด้านใดที่ดีขึ้น เช่น หนืดขึ้น คุณสมบัติการยึดเกาะที่ดีขึ้น
3. เมื่อได้เป้าหมายของการ R&D แล้ว ทีนี้ก็รวบรวมข้อมูลที่เรามีอยู่ เช่น อาจจะพัฒนาจากสูตรเดิม เติมสารเคมีเข้าไปบางตัว ปรับ condition การผลิต กลุ่มนี้เรียกว่า Design Input โดยจะต้องมีการทบทวนด้วยว่า มันไปขัดกับข้อกำหนดอะไรของเราเอง ข้อกำหนดด้านกฎหมาย ข้อกำหนดของลูกค้าที่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์หรือไม่ อาจหมายรวมไปถึงต้องทบทวนด้วยว่า มันจะไปทำปฏิกิริยากับสารเคมีที่เป็น base อยู่หรือเปล่า
4. ดำเนินการตาม condition ต่างๆ ตามข้อบนที่กำหนดไว้
5. ทวนสอบผล ว่าได้ตามข้อ 2 หรือไม่ อันนี้เป็น Verification
6. ส่งตัวอย่างไปให้ลูกค้า approve ขั้นนี้เป็น Validation
7. ช่วงการพัฒนา อาจมีปัญหาติดขัดต่างๆ หรือมีการเปลี่ยนแปลงฉับพลันทันด่วน ก็นำเข้ามาคุยกัน อันนี้เป็น Review + Change control

ทั้งหมดทุกขั้นต้องมีบันทึกนะครับ ลองเอาไปเขียนเป็น Procedure + สร้างแบบฟอร์มดูครับ
ลายเซ็น

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 21 January 2012 - 09:06 AM

QUOTE(cutepitchy @ Jan 20 2012, 03:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
petrochemical ค่ะ

ทำ Petrochemical แต่ยกเว้น R&D แล้วเสียเชิงแย่เลยครับ
เปรียบไปก็เหมือนโรงพยาบาลที่ทำ ISO แต่ขอยกว้นกระบวนการผ่าตัด ยกเว้น Scope งานของ ICU มันดูแหม่งๆเน๊าะ รู้สึกเสียวๆยังไงไม่รู้

ว่างๆลองไปเรียนเรื่อง APQP ของมาตรฐานรถยนต์ดูครับ มันเป็นหลักการของ Project Management ตั้งแต่ต้นจนจบ สามารถนำมาประยุกต์ใช้ได้เลยครับ
อีกอย่าง งาน Petrochemical ส่วนใหญ่มันจะมีมาตรฐานระดับนานาชาติกำกับอยู่แล้ว ทั้งชาตินี้และชาติหน้าด้วย ง่ายในการเอามา C&D ครับ ไม่ต้องเริ่มจาก "0" จร้า

สู้ๆครับ ขอให้ประสบความสำเร็จในการทำงาน

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 cutepitchy

cutepitchy

Posted 23 January 2012 - 09:02 AM

ขอบคุณค่า

#7 iso_man

iso_man

Posted 23 January 2012 - 09:25 AM

ตามที่จานดุกว่าไปเลยครับ ในการออกแบบเป็นเยี่ยงนั้นเิ่พิ่มเติมนดเดียวเองรูปแบบบันทึกของแต่ละขั้นตอนอาจจะแย
ก หรือ รวมกันก็ได้นะครับ โชคดีครับ

QUOTE(DooK @ Jan 21 2012, 08:33 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ต้องขอแยกนะครับ แค่ร้องขอไปทาง CB ว่าจะเพิ่ม Scope การทำ R&D เข้าไปในระบบ ครั้งถัดไปก็จะมาตรวจเพิ่มให้ และเพิ่มวันในการตรวจอีกเล็กน้อย smile.gif

ส่วนประเด็นว่าจะทำอย่างไร ขอแนะนำแบบคร่าวๆ ละกันครับ

1. ต้องมีแผนในการดำเนินการ ปกติก็มาจากที่เราคุยกับลูกค้า ว่าจะให้เสร็จเมื่อไหร่
2. กำหนดเป้าหมายสำหรับการทำ R&D (ข้อนี้ไม่เกี่ยวกับ KPI นะ) เช่น อยากจะให้สารเคมีที่เรามีอยู่ มีคุณสมบัติด้านใดที่ดีขึ้น เช่น หนืดขึ้น คุณสมบัติการยึดเกาะที่ดีขึ้น
3. เมื่อได้เป้าหมายของการ R&D แล้ว ทีนี้ก็รวบรวมข้อมูลที่เรามีอยู่ เช่น อาจจะพัฒนาจากสูตรเดิม เติมสารเคมีเข้าไปบางตัว ปรับ condition การผลิต กลุ่มนี้เรียกว่า Design Input โดยจะต้องมีการทบทวนด้วยว่า มันไปขัดกับข้อกำหนดอะไรของเราเอง ข้อกำหนดด้านกฎหมาย ข้อกำหนดของลูกค้าที่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์หรือไม่ อาจหมายรวมไปถึงต้องทบทวนด้วยว่า มันจะไปทำปฏิกิริยากับสารเคมีที่เป็น base อยู่หรือเปล่า
4. ดำเนินการตาม condition ต่างๆ ตามข้อบนที่กำหนดไว้
5. ทวนสอบผล ว่าได้ตามข้อ 2 หรือไม่ อันนี้เป็น Verification
6. ส่งตัวอย่างไปให้ลูกค้า approve ขั้นนี้เป็น Validation
7. ช่วงการพัฒนา อาจมีปัญหาติดขัดต่างๆ หรือมีการเปลี่ยนแปลงฉับพลันทันด่วน ก็นำเข้ามาคุยกัน อันนี้เป็น Review + Change control

ทั้งหมดทุกขั้นต้องมีบันทึกนะครับ ลองเอาไปเขียนเป็น Procedure + สร้างแบบฟอร์มดูครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users