Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เกี่ยวกับ การควบคุมและประเมิน subcontract

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Premium Member

• Power Members

Posted 12 January 2012 - 09:00 AM

สวัสดีทุกๆท่านครับ อยากมีเรื่องให้ช่วยเหลือ ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับในระบบ ISO/TS เมื่อเรามีการใช้ Subcontractor เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งในการปฏิบัติงานแล้วจำเป็นต้องมีการดำเนินการควบคุมและประเมินกา
รทำงานของ Subcontractor ไหม ดำเนินการอย่างไร แล้ว มีแบบฟอร์มไหมครับ

ช่วยให้ความช่วยเหลือด้วยครับ

#2 Mon.

Mon.

Supreme Member

Posted 13 January 2012 - 09:17 AM

- คำว่า Sub-contract จะถูกนำมาใช้ใน ISO9001:2000
ส่วนใน ISO9001:2008 จะเปลี่ยนมาเป็น Outsource ครับ
ดังนั้น ในการควบคุมและประเมินผลการทำงานของ Sub-contract
ก็คือ การควบคุมและประเมินผลการทำงานของ Outsource นั่นเองครับ. -----> 7.4

#3 JJeab

JJeab

Posted 13 January 2012 - 02:43 PM

QUOTE(kullapat_ssfb @ Jan 12 2012, 09:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีทุกๆท่านครับ อยากมีเรื่องให้ช่วยเหลือ ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับในระบบ ISO/TS เมื่อเรามีการใช้ Subcontractor เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งในการปฏิบัติงานแล้วจำเป็นต้องมีการดำเนินการควบคุมและประเมินกา
รทำงานของ Subcontractor ไหม ดำเนินการอย่างไร แล้ว มีแบบฟอร์มไหมครับ

ลองดูนะคะเป็น exel ไม่ได้ดูตัวอย่างเอาค่ะ smiley-signs003.gif

Attached Files

#4 kookkookkoo

kookkookkoo

Super Member

Posted 13 January 2012 - 05:14 PM

แวะมาขอแชร์ข้อมูลค่ะ ขอบคุณค่ะ

#5 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 January 2012 - 07:14 PM

QUOTE(kullapat_ssfb @ Jan 12 2012, 09:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>

Subcontractor จำเป็นอย่างยิ่งที่เราจะต้องมีการควบคุมครับ เนี่ยแหละตัวดีเลย ต้นตอของงานดีงานเสียและงานเคลม แนวทางง่ายๆคล้ายการควบคุมคนของเราเอง เช่น

มีการประเมินเพื่อคัดเลือก
มีการประเมินความรู้ทักษะ
มีการฝึกอบรมพัฒนาให้เขา
ทั้งหมดที่ว่ามาถือเป็การควบคุมเขาจร้า

แต่ถ้าว่าจ้างผ่านตัวแทนจำหน่าย ไม่ว่าจะเป็นค้าปลีก ค้าส่ง ยกเว้น ค้าแรงงานเถื่อนนะ ลองดูแนวทางการประเมินจากไฟล์แนบครับ

Attached Files

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 iso_boy

iso_boy

Posted 13 January 2012 - 07:20 PM

TS ผมไม่รู้ แต่ ISO จำเป็นต้องมีการควบคุมและประเมินผล Outsource ครับ โดยบริษัทของเราควบคุมกระบวนการ ในเอกสารระเบียบปฏิบัติ ของฝ่ายจัดซื้อ สามารถนำหัวข้อ

การควบคุม Outsource เข้าไปด้วยได้ หลักการคล้าย ๆ กับการคัดเลือกประเมิน Supplier ทั่วไป คือ เริ่มต้นจากการค้นหา, คัดเลือก (แล้วลงใน ALS), วิธีการควบคุมการทำงาน,

การประเมินผล (อาจรวมการ Audit OS เข้าไปด้วย) อ้อ อย่าลืมเรื่องการเทรนนิ่งด้วยนะคับ

ส่วนฟอร์ม ก็ใช้ ฟอร์มที่มีอยู่แล้ว อาจจะแก้ไขนิดหน่อย เพื่อให้สามารถใช้ร่วมกันได้ เอกสารในฝ่ายก็ไม่มากด้วย อย่าง ฟอร์มการคัดลือก supplier, ฟอร์มประเมิน supplier ประมาณนี้อ่ะคับ

ตัวอย่างไฟล์ ลองค้นหาในบอร์ดอ่ะคับ มีมากมายเลย

เดี่ยวรอผู้ชาญด้าน ISO มาตอบอีกละกันคับ

#7 iso_boy

iso_boy

Posted 13 January 2012 - 07:23 PM

QUOTE(นุกูล @ Jan 13 2012, 07:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Subcontractor จำเป็นอย่างยิ่งที่เราจะต้องมีการควบคุมครับ เนี่ยแหละตัวดีเลย ต้นตอของงานดีงานเสียและงานเคลม แนวทางง่ายๆคล้ายการควบคุมคนของเราเอง เช่น

มีการประเมินเพื่อคัดเลือก
มีการประเมินความรู้ทักษะ
มีการฝึกอบรมพัฒนาให้เขา
ทั้งหมดที่ว่ามาถือเป็การควบคุมเขาจร้า

แต่ถ้าว่าจ้างผ่านตัวแทนจำหน่าย ไม่ว่าจะเป็นค้าปลีก ค้าส่ง ยกเว้น ค้าแรงงานเถื่อนนะ ลองดูแนวทางการประเมินจากไฟล์แนบครับ

คนนี้แหละ (อ.นุกูล) ผู้เชี่ยวชาญ waaaht.png

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 13 January 2012 - 07:47 PM

QUOTE(gjr2527 @ Jan 13 2012, 07:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คนนี้แหละ (อ.นุกูล) ผู้เชี่ยวชาญ waaaht.png

ผู้เชี่ยวชายด้านแรงงานเถื่อนเหรอครับ

ใคร หรือ HR บริษัทไหนสนใจพนักงานจากต่างประเทศโดยเฉพาะจาก สปป.ลาว บอกได้นะครับ ผมได้ค่านายหน้าเป็นแจ่วบอง 1 ถุงต่อหัว ยินดีชี้แนะให้ครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#9 iso_boy

iso_boy

Posted 13 January 2012 - 07:52 PM

QUOTE(นุกูล @ Jan 13 2012, 07:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผู้เชี่ยวชายด้านแรงงานเถื่อนเหรอครับ

ใคร หรือ HR บริษัทไหนสนใจพนักงานจากต่างประเทศโดยเฉพาะจาก สปป.ลาว บอกได้นะครับ ผมได้ค่านายหน้าเป็นแจ่วบอง 1 ถุงต่อหัว ยินดีชี้แนะให้ครับ

ผู้เชี่ยวชาญด้านระบบคุณภาพคร๊าฟ cry.png

#10 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Posted 16 January 2012 - 07:30 PM

ขอบคุณทุกข้อมูลนะครับ

เอ่อ มีอีกเรื่องครับ แล้วในส่วนของการประเมินผล(โดยเฉพาะในด้านแรงงาน)ต้องทำทุกเดือนไหมครับหรือว่าไม่มี
กำหนด แล้วมีแบบฟอร์มไหมครับ

#11 นุกูล

นุกูล

Posted 16 January 2012 - 08:09 PM

QUOTE(kullapat_ssfb @ Jan 16 2012, 07:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณทุกข้อมูลนะครับ

เอ่อ มีอีกเรื่องครับ แล้วในส่วนของการประเมินผล(โดยเฉพาะในด้านแรงงาน)ต้องทำทุกเดือนไหมครับหรือว่าไม่มี
กำหนด แล้วมีแบบฟอร์มไหมครับ

ไม่มีข้อกำหนดและก็ไม่จำเป็นครับ ขึ้นอยู่กับว่า ช่วงเวลาที่เขาทำงานกับเรา มีกรณีที่เรียกว่า Change or New หรือไม่ ได้แก่
Process Change มีการเปลี่ยนแปลงกระบวนการหรือวิธีการทำงาน กรณีนี้เราก็ควรทำการอบรมให้เขาใหม่ รวมถึง ประเมินใหม่ด้วย
Product Change มีการเปลี่ยนแปลง Spec ของงาน อันนี้ก็ต้องทำเหมือน Process Change
New หมายถึง มีผลิตภัณฑ์ใหม่ ตอนแรกสอนให้ผลิตหรือประกอบงานแค่ 2-3 Parts ทำไปทำมามี Parts ใหม่เพิ่มขึ้น อันนี้ก็ต้องสอนเขาและประเมินเขาอีกครั้ง เหมือนกันครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users