Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอไอเดียร เรื่อง การกำหนด KPI

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 PomPam

PomPam

Premium Member

• Power Members

Posted 10 January 2012 - 11:38 AM

รบกวนขอไอเดียรครับ เนื่องจากจะกำหนด KPI ในเรื่องของการดำเนินการ Audit Process & Product จะตั้งกำหนดเป้าหมายเป็นอย่างไรดี ณ. ตอนนี้คิดมา 3 อย่าง คือ

1. การ Audit Process & Product ต้องดำเนินการแล้วเสร็จ 2 ผลิตภัณฑ์ / เดือน --> ดูแล้วยังไม่เข้าทางเพราะจะเป็นการประเมินที่คนมากกว่า
2. จำนวน Car จากการ Audit Process & Product ต้องไม่น้อยกว่า 2 Car / ผลิตภัณฑ์ --> ดูแล้วก็ยังไม่เข้าทางเพราะจะเป็นการประเมินที่คนมาก เพื่อให้จับหา Car ให้ได้เท่านั้น
3. Car ที่เกิดจากการ Audit Process & Product ต้องสามารถแก้ไขได้ 100% เพื่อเป็นการลดความสูญเสียในกระบวนการ --> ดูแล้วดีเพราะจะเป็นการจับลดความสูญเสียในกระบวนการ แต่ เป็นเรื่องที่ต้องอาศัยคนอื่นดำเนินการแก้ไข

จากทั้ง 3 เรื่อง คิดว่ายังไม่เข้าทางเท่าไร จึงขอแชร์ผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำชี้แนะด้วยครับ smiley-signs001.gif

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 January 2012 - 11:51 AM

ลองเปลี่ยนเป็นเชิงบวกบ้างดีไหมครับ
เช่น ความสอดคล้องของกระบวนและผลิตภัณฑ์เป็นไปตามข้อกำหนดไม่น้อยกว่า XX% (objective เพื่อวัดประสิทธิผลของ system ว่าอยู่ในสถานะอะไร)
การ Audit ตามแผนงานที่วางไว้สำเร็จ XXX% (Objective เพื่อวัดประสิทธิผลของแผนการ audit เป็นไปตามช่วงเวลาที่กำหนด)
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 PomPam

PomPam

Posted 10 January 2012 - 12:05 PM

QUOTE(iso_man @ Jan 10 2012, 11:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองเปลี่ยนเป็นเชิงบวกบ้างดีไหมครับ
เช่น ความสอดคล้องของกระบวนและผลิตภัณฑ์เป็นไปตามข้อกำหนดไม่น้อยกว่า XX% (objective เพื่อวัดประสิทธิผลของ system ว่าอยู่ในสถานะอะไร)
การ Audit ตามแผนงานที่วางไว้สำเร็จ XXX% (Objective เพื่อวัดประสิทธิผลของแผนการ audit เป็นไปตามช่วงเวลาที่กำหนด)

ขอบคุณครับ..
ความสอดคล้องของกระบวนและผลิตภัณฑ์เป็นไปตามข้อกำหนดไม่น้อยกว่า XX% (objective เพื่อวัดประสิทธิผลของ system ว่าอยู่ในสถานะอะไร)
ข้อนี้น่าสนใจครับ เดี๋ยวลองนำมาทบทวนดู..

แต่ในใจตอนนี้อยากได้ประมาณว่า ตรวจติดตามด้าน Process & Product แล้ว สามารถ ทำการลด ความสูญเสียหรือสูญเปล่าในกระบวนการที่ผิดข้อกำหนดครับ

#4 DooK

DooK

Posted 10 January 2012 - 12:20 PM

KPI ของงาน audit เนี่ยเป็นเรื่องยากที่จะตั้งครับ เพราะขนาดบริษัทที่ audit เป็นอาชีพอย่าง CB บางราย ยังตั้งเป้าแบบไร้เหตุผล

ผมว่าเอาแค่ให้เกิด Efficiency อย่างเดียวก็น่าจะโอเคแล้ว คือ ให้ audit ตามแผนก็คงพอ และไปเน้นพัฒนา Process การ audit โดยเพิ่มศักยภาพของผู้ตรวจครับ
ลายเซ็น

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 10 January 2012 - 05:17 PM

QUOTE(PomPam @ Jan 10 2012, 11:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนขอไอเดียรครับ เนื่องจากจะกำหนด KPI ในเรื่องของการดำเนินการ Audit Process & Product จะตั้งกำหนดเป้าหมายเป็นอย่างไรดี ณ. ตอนนี้คิดมา 3 อย่าง คือ

1. การ Audit Process & Product ต้องดำเนินการแล้วเสร็จ 2 ผลิตภัณฑ์ / เดือน --> ดูแล้วยังไม่เข้าทางเพราะจะเป็นการประเมินที่คนมากกว่า
2. จำนวน Car จากการ Audit Process & Product ต้องไม่น้อยกว่า 2 Car / ผลิตภัณฑ์ --> ดูแล้วก็ยังไม่เข้าทางเพราะจะเป็นการประเมินที่คนมาก เพื่อให้จับหา Car ให้ได้เท่านั้น
3. Car ที่เกิดจากการ Audit Process & Product ต้องสามารถแก้ไขได้ 100% เพื่อเป็นการลดความสูญเสียในกระบวนการ --> ดูแล้วดีเพราะจะเป็นการจับลดความสูญเสียในกระบวนการ แต่ เป็นเรื่องที่ต้องอาศัยคนอื่นดำเนินการแก้ไข

จากทั้ง 3 เรื่อง คิดว่ายังไม่เข้าทางเท่าไร จึงขอแชร์ผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำชี้แนะด้วยครับ smiley-signs001.gif

1-2 ตัดทิ้งไปได้เลยครับ ตั้งแบบนี้ไม่ดีแน่ๆ
ส่วนข้อ 3 เจ๋งมาก เอาไปใช่ได้เลย ยากแต่ดี มีเหตุผล มีเนื้อหาสาระ และได้ประโยชน์จริงๆ CAR ก็ CAR ไปสิ ใครบ้างทำงานแล้วไม่มีปัญหา แต่ที่สำคัญ ขอให้เอาปัญหามาช่วยกันแก้ไขจะดีกว่า

ส่วนอีกเรื่องที่อยากจะเสริมเพื่อให้กระบวนการ audit ของเราเจ๋งยิ่งๆขึ้นไปด้วย นั่นก็คือ
ข้อแนะนำเพื่อการปรับปรุงมากกว่า .... รายการ ต่อการ audit 1 ครั้ง อันนี้แหละแหล่มเลย มันถึงจะได้ประโยชน์ยิ่งๆขึ้นไปอีก จะหมายถึงประเด็นที่ auditor เสนอให้ทำ Kaizen หรือ Suggestion ก็ได้ครับ ลองดูครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 PomPam

PomPam

Posted 13 January 2012 - 08:45 AM

QUOTE(นุกูล @ Jan 10 2012, 05:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1-2 ตัดทิ้งไปได้เลยครับ ตั้งแบบนี้ไม่ดีแน่ๆ
ส่วนข้อ 3 เจ๋งมาก เอาไปใช่ได้เลย ยากแต่ดี มีเหตุผล มีเนื้อหาสาระ และได้ประโยชน์จริงๆ CAR ก็ CAR ไปสิ ใครบ้างทำงานแล้วไม่มีปัญหา แต่ที่สำคัญ ขอให้เอาปัญหามาช่วยกันแก้ไขจะดีกว่า

ส่วนอีกเรื่องที่อยากจะเสริมเพื่อให้กระบวนการ audit ของเราเจ๋งยิ่งๆขึ้นไปด้วย นั่นก็คือ
ข้อแนะนำเพื่อการปรับปรุงมากกว่า .... รายการ ต่อการ audit 1 ครั้ง อันนี้แหละแหล่มเลย มันถึงจะได้ประโยชน์ยิ่งๆขึ้นไปอีก จะหมายถึงประเด็นที่ auditor เสนอให้ทำ Kaizen หรือ Suggestion ก็ได้ครับ ลองดูครับ

ขอบคุณครับ อ.นุกูล

จากข้อที่ 3 ถ้าผมเปลี่ยนแปลงในลักษณะนี้จะดีใหมครับ คือ
- การ Audit Process & Product ต้องตรวจจับประเด็นที่ไม่สอดคล้อง เพื่อลดความสูญเสียในกระบวนการ ไม่น้อยกว่า 2 Item / ผลิตภัณฑ์ที่ทำการ Audit (ซึ่งใน 1 Quarter ผมจะทำการ Audit 6 ผลิตภัณฑ์)

ส่วนที่ อ.นุกูล แนะนำ เรื่อง
- ข้อแนะนำเพื่อการปรับปรุงมากกว่า ..?.. รายการ ต่อการ audit 1 ครั้ง
อันนี้ดีมากครับ ผมจะนำมาใช้ในกรณีที่เป็น OB ให้หน่วยงานนั้นๆ ลองพิจารณาประเด็นดูว่า การแก้ไขนั้นสามารถนำมาจัดทำเป็น Kaizen ของหน่วยงานได้หรือไม่ ซึ่งส่วนหนึ่งก็จะเป็นผลงานที่ในหน่วยงานนั้นๆ ได้มีการทำ Kaizen ด้วย

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users