Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ตรวจประเมินรักษาระบบหลังจากน้ำท่วม

• This topic is locked This topic is locked
8 replies to this topic

#1 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 06 January 2012 - 11:08 AM

รบกวนอาจารย์ทุกท่านช่วยแนะนำหนูด้วยคะ เนื่องจากในช่วงเดือนตุลาคม 2554 ที่บริษัทฯ ต้องทำการตรวจประเมินเพื่อรักษาระบบ ครั้งที่ 1 แต่ไม่สามารถดำเนินการได้เนื่องจากเหตุน้ำท่วม และบริษัทฯ เริ่มเปิดทำงานในเดือนมกราคม 2555 หนูได้โทรติดต่อกับทางบริษัท CB ที่ให้การรับรองเพื่อปรึกษาเรื่องการตรวจประเมิน โดยทาง CB แจ้งว่าถ้าอย่างนั้นให้ทำการตรวจประเมิน ครั้งที่ 1 และ 2 พร้อมกันเลย กำหนดเดือนมีนาคม แล้วแบบนี้สำหรับข้อมูลในการตรวจประเมิน ครั้งที่ 2 หนูต้องมีการ Internal Audit, Management Review หรือเปล่าคะ (ข้อมูลสำหรับรองรับการตรวจประเมิน ครั้งที่ 1 จัดทำเรียบร้อยแล้ว)
หมายเหตุ ขณะนี้ที่บริษัทฯ ยังไม่มีการผลิตกำลังดำเนินการซ่อมแซมเครื่องจักรคะ
ขอขอบคุณอาจารย์ทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะคะ ขอบคุณมากคะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 06 January 2012 - 11:26 AM

อืมครับตกที่นั่งเดียวกันเลยของผมตรวจอีกทีกุมภาพันธ์ ขอตอบที่ละข้อที่ถามมานะครับ
1. ข้อมูลในการตรวจประเมิน ครั้งที่ 2 หนูต้องมีการ Internal Audit, Management Review หรือเปล่าคะ
ใน procedure กำหนดตรวจปีละสองครั้งหรือไม่ ถ้าบอกว่าใช่ ให้ยกไปตรวจ Internal Audit ครั้งที่ 1/55 เลยครับ โดยให้ระบุใน management review ถึงเรื่องการที่ไม่สามารถทำ Internal audit และ management ครั้งที่ 2 ได้ อย่างนี้ผมว่าโอเคนะ
2. บริษัทคาดว่าจะดำเนินการได้เมื่อไร แล้วสิ่งที่ CB จะเข้ามารับรองจะตรวจกระบวนการอะไรได้บ้าง ผมว่าอันนี้ต้องดูแผนการฟื้นฟูของเราประกอบด้วยนะครับก่อนจะรับรองต่อระบบ

QUOTE(ประพนวิทย์ @ Jan 6 2012, 11:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนอาจารย์ทุกท่านช่วยแนะนำหนูด้วยคะ เนื่องจากในช่วงเดือนตุลาคม 2554 ที่บริษัทฯ ต้องทำการตรวจประเมินเพื่อรักษาระบบ ครั้งที่ 1 แต่ไม่สามารถดำเนินการได้เนื่องจากเหตุน้ำท่วม และบริษัทฯ เริ่มเปิดทำงานในเดือนมกราคม 2555 หนูได้โทรติดต่อกับทางบริษัท CB ที่ให้การรับรองเพื่อปรึกษาเรื่องการตรวจประเมิน โดยทาง CB แจ้งว่าถ้าอย่างนั้นให้ทำการตรวจประเมิน ครั้งที่ 1 และ 2 พร้อมกันเลย กำหนดเดือนมีนาคม แล้วแบบนี้สำหรับข้อมูลในการตรวจประเมิน ครั้งที่ 2 หนูต้องมีการ Internal Audit, Management Review หรือเปล่าคะ (ข้อมูลสำหรับรองรับการตรวจประเมิน ครั้งที่ 1 จัดทำเรียบร้อยแล้ว)
หมายเหตุ ขณะนี้ที่บริษัทฯ ยังไม่มีการผลิตกำลังดำเนินการซ่อมแซมเครื่องจักรคะ
ขอขอบคุณอาจารย์ทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะคะ ขอบคุณมากคะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Posted 06 January 2012 - 11:52 AM

ขอขอบคุณอาจารย์ iso man มากคะ ขอเพิ่มเติมข้อมูลนะคะ บริษัทฯ คาดว่าจะเริ่มการผลิตได้ในอีก 6 เดือนข้างหน้า และที่จะตรวจประเมินในเดือนมีนาคม 2555 เป็นการตรวจประเมินทุกกระบวนการคะ (เพิ่งจะได้รับการรับรองไปเมื่อเดือนมีนาคม 2554) รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
ขอบคุณมากคะ

#4 iso_man

iso_man

Posted 06 January 2012 - 11:55 AM

ผมว่าลองปรึกษาทาง CB ดีไหมครับว่ากระบวนการผลิต หรือ system เราจริงๆจะเิริ่มประมาณเดือนกรกฎาคม 2555 ทาง CB จะมาตรวจเดือนมีนาคม จะรับรองระบบได้อย่างไร เพราะ activity ไม่มี

QUOTE(ประพนวิทย์ @ Jan 6 2012, 11:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอขอบคุณอาจารย์ iso man มากคะ ขอเพิ่มเติมข้อมูลนะคะ บริษัทฯ คาดว่าจะเริ่มการผลิตได้ในอีก 6 เดือนข้างหน้า และที่จะตรวจประเมินในเดือนมีนาคม 2555 เป็นการตรวจประเมินทุกกระบวนการคะ (เพิ่งจะได้รับการรับรองไปเมื่อเดือนมีนาคม 2554) รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
ขอบคุณมากคะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#5 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Posted 06 January 2012 - 11:57 AM

รบกวนอาจารย์อีกนิดนะคะ แล้วอย่างนี้จะผิดข้อกำหนดหรือเปล่าคะ เพราะทาง CB จะทำการตรวจประเมินทุก ๆ 6 เดือน และทางบริษัทฯ ได้รับการรับรองครบ 1 ปีแล้ว และยังไม่มีการ Surveillance เลยจะมีผลกับทางบริษัทฯ หรือต้องขอการรับรองใหม่หรือเปล่าคะ
ขอขอบคุณมากคะ

#6 iso_man

iso_man

Posted 06 January 2012 - 01:22 PM

อืมผมคงตอบแทนไม่ได้เต็มปากหรอกครับ แต่ข้อกำหนดใน ISO ไม่ได้พูดเรื่องนี้ครับ แต่ในส่วนของผู้รับรองระบบผมไม่ทราบจริงๆ และสถานการณ์แบบนี้ผมว่ามันมีเหตุอันควรที่จะบอกว่าทำไมจึงไม่สามารถตรวจ Serveillance ได้ตามระยะเวลาที่กำหนด แต่ถ้ายืนยันจะมาตรวจแล้วคุณจะเตรียมอะไรให้ตรวจอันนี้แหระจะยาก ลองคุยกับ CB ครับ

QUOTE(ประพนวิทย์ @ Jan 6 2012, 11:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนอาจารย์อีกนิดนะคะ แล้วอย่างนี้จะผิดข้อกำหนดหรือเปล่าคะ เพราะทาง CB จะทำการตรวจประเมินทุก ๆ 6 เดือน และทางบริษัทฯ ได้รับการรับรองครบ 1 ปีแล้ว และยังไม่มีการ Surveillance เลยจะมีผลกับทางบริษัทฯ หรือต้องขอการรับรองใหม่หรือเปล่าคะ
ขอขอบคุณมากคะ

#7 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Posted 06 January 2012 - 02:29 PM

ขอขอบคุณอาจารย์มากคะ

#8 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 06 January 2012 - 03:21 PM

เรื่องแบบนี้ผมว่า มันมีเหตุและผล รองรับอย่างชัดเจนนะ CB ก็น่าจะทราบ น่าจะพูดคุยดูได้

หาก CB ไม่ยอม ก็ลองถาม CB ว่า CB มีหัวใจป่าว CB เป็นคนไทยหรือเปล่า++++5555555555555

#9 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Posted 06 January 2012 - 04:37 PM

ขอขอบคุณอาจารย์ Food Safety มากคะ เหตุผลนี้เด็ดสุดได้ใจเต็ม ๆ เลย 5555

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users