Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อันตรายทางกายภาพในระบบ HACCP

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 ตุ๊กตาบลาย

ตุ๊กตาบลาย

Premium Member

• Power Members

Posted 29 December 2011 - 09:14 AM

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะเส้นผมและขนสัตว์ถือเป็นอันตรายทางกายภาพทางระบบ HACCP ไหมคะ คือไปอ่านเจอในเอกสารแล้วเขียนไม่เหมือนกัน เอกสารหนึ่งว่าเป็นส่วนอีกอันหนึ่งบอกว่าไม่เป็น ก็เลยสับสนค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 29 December 2011 - 07:50 PM

อันตรายทางกายภาพหรือไม่ต้องรู้จักนิยามของคำว่า อันตรายในทางระบบ HACCP ก่อนนะครับ

อันตรายใน HACCP จะหมายถึง สิ่งที่ทำให้เกิดผลกระทบต่อสุขภาพของผู้บริโภค เช่นทำให้ฟันหัก ติดคอสำลัก ถึงแก่ชีวิต สิ่งที่ทำให้เกิดการเจ็บป่วยได้

แต่ถ้าเส้นผมเพียงแค่ทำให้รู้สึกไม่ดี นั้นให้ถือว่าเป็นอันตรายทางคุณภาพ

#3 kusaka

kusaka

Supreme Member

Posted 30 December 2011 - 09:13 AM

อันตรายทางกายภาพที่มีปัญหาทำให้เกิดอันตรายได้อย่างที่คุณ Food Safety บอกนั้นแหละใช่เลย
แต่ที่ขนาดเท่าไหร่นั้น ให้พิจารณาจาก 2 ข้อครับ
1. สเปคของลูกค้า
2. หลักฐานทางวิชาการและประวัติขนาดอันตรายทางกายภาพ (ตกลงกับลูกค้าและหลักฐานเก็บให้ดี)

ส่วนขนสัตว์ ถ้าแข็งและมีปลายแหลมขนาดใหญ่ ก็ถือว่าเป็นอันตรายครับ เช่นขนหมู เป็นต้น

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 31 December 2011 - 02:10 PM

QUOTE(kusaka @ Dec 30 2011, 09:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อันตรายทางกายภาพที่มีปัญหาทำให้เกิดอันตรายได้อย่างที่คุณ Food Safety บอกนั้นแหละใช่เลย
แต่ที่ขนาดเท่าไหร่นั้น ให้พิจารณาจาก 2 ข้อครับ
1. สเปคของลูกค้า
2. หลักฐานทางวิชาการและประวัติขนาดอันตรายทางกายภาพ (ตกลงกับลูกค้าและหลักฐานเก็บให้ดี)

ส่วนขนสัตว์ ถ้าแข็งและมีปลายแหลมขนาดใหญ่ ก็ถือว่าเป็นอันตรายครับ เช่นขนหมู เป็นต้น

ขนแข็งๆขนาดใหญ่ นี่ มัน หมูป่า หรือเปล่า smiley-signs003.gif

#5 kusaka

kusaka

Supreme Member

Posted 31 December 2011 - 04:27 PM

QUOTE(Food Safety @ Dec 31 2011, 02:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขนแข็งๆขนาดใหญ่ นี่ มัน หมูป่า หรือเปล่า smiley-signs003.gif

เออ ผมก็ไม่แน่ใจเเคยเห็นแต่ขนหมู ตอนแห้งแข็งได้ใจดี

#6 ตุ๊กตาบลาย

ตุ๊กตาบลาย

Premium Member

Posted 03 January 2012 - 10:48 AM

ขอบคุณทุกๆ ท่านค่ะสำหรับคำตอบที่ได้รับ

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 03 January 2012 - 11:16 AM

QUOTE(ตุ๊กตาบลาย @ Jan 3 2012, 10:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณทุกๆ ท่านค่ะสำหรับคำตอบที่ได้รับ

ขอให้คุณพี่ลอง Identify ตามชนิด Product และชนิด Raw Material ที่โรงงานของพี่ผลิตนะครับ

ใช้ความเสี่ยงและประวัติที่มีอยู่ลองประเมินและ Identify ออกมา เป็น Physical Hazard ของเราเองนะครับ

อนุสรณ์ 086-9906087

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users