Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถามเกี่ยวกับ TS หน่อยคะ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 Gossip Geee

Gossip Geee

Super Member

Posted 16 December 2011 - 08:54 AM

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยค่ะ (กำลัง Set up TS16949)

คือ การทำ TS ต้องมีกฏหมายมาเกี่ยวข้องด้วยเหรอค่ะ (พวกกฏหมายสิ่งแวดล้อมและความปลอดภัย)
ถ้าเกี่ยวไม่ทราบว่าระบุไว้ในข้อกำหนดข้อไหนค่ะ

#2 nongnan2229

nongnan2229

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:ISO/TS 16949,ISO 14001,ISO 13485,ISO9001

Posted 16 December 2011 - 09:04 AM

QUOTE(Gossip Geee @ Dec 16 2011, 08:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยค่ะ (กำลัง Set up TS16949)

คือ การทำ TS ต้องมีกฏหมายมาเกี่ยวข้องด้วยเหรอค่ะ (พวกกฏหมายสิ่งแวดล้อมและความปลอดภัย)
ถ้าเกี่ยวไม่ทราบว่าระบุไว้ในข้อกำหนดข้อไหนค่ะ

จะกำหนดในข้อกำหนด 6.4 สภาพแวดล้อมในการทำงาน
6.4.1 ความปลอดภัยส่วนบุคคลต่อความสอดคล้องกับข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์

ลองอ่านดูนะคะ ข้อกำหนด TS เวอร์ชั่นล่าสุด

#3 Gossip Geee

Gossip Geee

Posted 16 December 2011 - 09:05 AM

QUOTE(nongnan2229 @ Dec 16 2011, 09:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จะกำหนดในข้อกำหนด 6.4 สภาพแวดล้อมในการทำงาน
6.4.1 ความปลอดภัยส่วนบุคคลต่อความสอดคล้องกับข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์

ลองอ่านดูนะคะ ข้อกำหนด TS เวอร์ชั่นล่าสุด

ขอบคุณค่ะ smiley-angry017.gif

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 16 December 2011 - 06:44 PM

QUOTE(Gossip Geee @ Dec 16 2011, 08:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>

TS ไม่มีข้อกำหนดชัดเจนเกี่ยวกับประเด็นที่ว่ามาครับ
จะมีก็แต่กฏระเบียบที่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์ เช่น มาตรฐานการควบคุมสารต้องห้ามในตัวสินค้า (SoC, RoHS)
นอกนั้น หมายถึง พวกกฏหมายสิ่งแวดล้อมและความปลอดภัย ไม่มีครับ บอกแค่ว่าต้องจัดการสภาพแวดล้อมในการทำงานให้ปลอดภัยต่อคนทำงาน แนวทางปฏิบัติเอาง่ายๆก็คือเรื่อง 3ส ครับ อีกเรื่องหนึ่ง ตอนทำ New Model, APQP ต้องออกแบบและพัฒนา Product/Process โดยคำนึงถึงความปลอดภัยของคนทำงานด้วย แค่นั้นเองครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 Gossip Geee

Gossip Geee

Posted 17 December 2011 - 01:24 PM

QUOTE(นุกูล @ Dec 16 2011, 06:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
TS ไม่มีข้อกำหนดชัดเจนเกี่ยวกับประเด็นที่ว่ามาครับ
จะมีก็แต่กฏระเบียบที่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์ เช่น มาตรฐานการควบคุมสารต้องห้ามในตัวสินค้า (SoC, RoHS)
นอกนั้น หมายถึง พวกกฏหมายสิ่งแวดล้อมและความปลอดภัย ไม่มีครับ บอกแค่ว่าต้องจัดการสภาพแวดล้อมในการทำงานให้ปลอดภัยต่อคนทำงาน แนวทางปฏิบัติเอาง่ายๆก็คือเรื่อง 3ส ครับ อีกเรื่องหนึ่ง ตอนทำ New Model, APQP ต้องออกแบบและพัฒนา Product/Process โดยคำนึงถึงความปลอดภัยของคนทำงานด้วย แค่นั้นเองครับ

ถามต่อหน่อยค่ะ
"การจัดสภาพแวดล้อมในการทำงานให้ปลอดภัยต่อคนทำงาน"
หมายความว่า ถ้ามีการใช้สารเคมีอันตรายในบริเวณนั้น ก็ต้องมีการตรวจวัดความเข้มข้นของสารเคมีนั้น (อ้างอิงตามกฏหมาย) หรือเปล่าค่ะ

#6 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 December 2011 - 10:22 PM

QUOTE(Gossip Geee @ Dec 17 2011, 01:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามต่อหน่อยค่ะ
"การจัดสภาพแวดล้อมในการทำงานให้ปลอดภัยต่อคนทำงาน"
หมายความว่า ถ้ามีการใช้สารเคมีอันตรายในบริเวณนั้น ก็ต้องมีการตรวจวัดความเข้มข้นของสารเคมีนั้น (อ้างอิงตามกฏหมาย) หรือเปล่าค่ะ

6.4.1 ความปลอดภัยส่วนบุคคลต่อการบรรลุเรื่องความสอดคล้องตามข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์

ความปลอดภัยของผลิตภัณฑ์ และ วิธีการเพื่อลดความเสี่ยงต่อพนักงานต้องถูกระบุโดยองค์กร, โดยเฉพาะในกระบวนการออกแบบและการพัฒนา และในกิจกรรมต่าง ๆ ของกระบวนการผลิต

มาตรฐานเขียนไว้ประมาณนี้เองครับ
เป้าหมาย เขาต้องการให้เราออกแบบผลิตภัณฑ์และออกแบบกระบวนการผลิต โดยคำนึงถึงความปลอดภัยของพนักงานด้วย
ถ้าเรามองว่า กระบวนการเรามีการใช้สารเคมีที่อาจเป็นอันตรายต่อพนักงาน ก็ควรจัดการให้มีการทำงานอย่างปลอดภัย
ส่วนจะใช้รูปแบบไหนนั้นก็ขึ้นอยู่กับความเหมาะสม อาจจะมี PPE ให้ ก็ได้ มีระบบป้ายเตือนก็ได้ หรือมีการตรวจวัดความเข้มข้นของเคมีในอากาศให้ด้วยก็ได้
ประมาณนี้ แต่ TS ไม่ได้เจาะถึงเรื่องกฏหมายด้านความปลอดภัยนะครับ ถ้าเราไม่มีเรื่องนี้เลย เขาก็จะบอกว่าผิดตามข้อกำหนด ISO/TS16949:2009 ข้อ 6.4.1 แค่นั้นครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users