Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ !!

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 spyfon007

spyfon007

Posted 15 December 2011 - 04:09 PM

พอดีเป็นมือใหม่ ได้รับหน้าที่ให้ดูแลเอกสารในระบบ ISO และก็ทำหน้าที่เกี่ยวกับ Internal Audit ด้วย
ผ่านการอบรมข้อกำหนด ISO9001:2008 แต่ยังไม่ได้อบรมเรื่องการเตรียมตัวเป็น Auditor
อยากทราบว่าเราควรเริ่มจากตรงไหนก่อนดี อันดับแรกจำเป็นต้องแม่นในข้อกำหนดรึเปล่าค่ะ
จะได้เตรียมตัวท่องไว้เลย เพื่อเวลาไปอบรม Auditor จะได้เข้าใจเร็ว

ขอบคุณค่ะ ^^

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 December 2011 - 04:24 PM

แนะนำนะครับทำความเข้าใจกับข้อกำหนดนั้นๆ จะทำให้เรารู้ว่ามันหมายถึงอะไร ถ้าเราสามารถรู้ได้ว่าข้อกำหนดนี้มันอยู่ส่วนไหนของกระบวนการในองค์กรได้ยิ่งดี เพราะเวลาเรียน Internal เขาจะเจาะให้เราดูว่าข้อกำหนดตรงนี้เราต้องขอดูเอกสาร สังเกต หรือ สอบถามผู้ปฏิบัติงานอย่างไร ไม่ต้องห่วงครับถ้าวิทยากรมี Competance ก็สามารถถ่ายทอดให้เราเข้าใจได้ไม่ยากอย่างที่คิด

QUOTE(spyfon007 @ Dec 15 2011, 04:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีเป็นมือใหม่ ได้รับหน้าที่ให้ดูแลเอกสารในระบบ ISO และก็ทำหน้าที่เกี่ยวกับ Internal Audit ด้วย
ผ่านการอบรมข้อกำหนด ISO9001:2008 แต่ยังไม่ได้อบรมเรื่องการเตรียมตัวเป็น Auditor
อยากทราบว่าเราควรเริ่มจากตรงไหนก่อนดี อันดับแรกจำเป็นต้องแม่นในข้อกำหนดรึเปล่าค่ะ
จะได้เตรียมตัวท่องไว้เลย เพื่อเวลาไปอบรม Auditor จะได้เข้าใจเร็ว

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 spyfon007

spyfon007

Posted 19 December 2011 - 03:55 PM

QUOTE(iso_man @ Dec 15 2011, 04:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แนะนำนะครับทำความเข้าใจกับข้อกำหนดนั้นๆ จะทำให้เรารู้ว่ามันหมายถึงอะไร ถ้าเราสามารถรู้ได้ว่าข้อกำหนดนี้มันอยู่ส่วนไหนของกระบวนการในองค์กรได้ยิ่งดี เพราะเวลาเรียน Internal เขาจะเจาะให้เราดูว่าข้อกำหนดตรงนี้เราต้องขอดูเอกสาร สังเกต หรือ สอบถามผู้ปฏิบัติงานอย่างไร ไม่ต้องห่วงครับถ้าวิทยากรมี Competance ก็สามารถถ่ายทอดให้เราเข้าใจได้ไม่ยากอย่างที่คิด

ขอบคุณ คุณ iso_man มากนะค่ะ ดิฉันจะพยายามทบทวนและทำความเข้าใจข้อกำหนดบ่อยๆ ตอนนี้ก็กำลังหาคอร์สอบรม Auditor อยู่ ถ้ามีคอร์สอบรมดีๆช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ^^

#4 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 19 December 2011 - 04:00 PM

มาตรฐานตัวไหนครับ?
ลายเซ็น

#5 Auy_plakad

Auy_plakad

Posted 06 January 2012 - 09:44 AM

QUOTE(spyfon007 @ Dec 15 2011, 04:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ถ้าผ่านการอบรมเรื่องข้อกำหนดแล้วก็ดีครับ ก่อนอื่นก็ไปทำการทบทวนและ ทำความเข้าใจกับข้อกำหนด และการตีความของข้อกำหนดในแต่ละหัวข้อให้ดีครับ แต่จะให้ดีต้องอบรมเกี่ยวกับ Internal Audit เพราะหลักสูตรนี้จะช่วยให้เราสามารถเข้าใจ และเข้าใจความหมายของข้อกำหนดแต่ละหัวข้อได้ ถ้าเคยผ่านการอบรมเกี่ยวกับข้อกำหนดมาแล้วก็ไม่ยากครับเพราะเป็นเหมือนการทบทวนข้อกำ
หนดไปในตัว ลองดูหลักสูตรของ สมอ. ก็ดีครับ สำคัญการที่จะเป็น Internal Audit Auditor ได้ดีนั้นต้องเข้าใจระบบการบริหารงานด้านคุณภาพขององกร ก็คือ ต้องศึกษา คู่มือคุณภาพ เอกสาร Procedure (ระเบียบปฏิบัติต่างๆ ) เพราะทั้งคู่มือคุณภาพ และระเบียบปฏิบัติต่าง ๆ เป็นการเอาข้อกำหนดมาประยุกต์ใช้ให้เหมาะสมกับองค์กรครับ เพราะเวลาตรวจจริงเราต้องตรวจสอบตามคู่มือคุณภาพ และระเบียบปฏิบัติที่องกรกำหนดไว้ ถ้าเราเข้าใจข้อกำหนดแต่ละหัวข้อ เราตรวจตามคู่มือคุณภาพ เราก็จะสามารถตรวจพบได้ว่าระบบที่เรากำหนดขึ้นมาสอดคล้องกับข้อกำหนดของ ISO หรือไม่ครับ.......ยาวไปหน่อยนะครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users