Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เกี่ยวกับการขอใบอนุญาตค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 moonoy

moonoy

Posted 29 November 2011 - 09:52 AM

smiley-signs028.gif การขอใบอนุญาตการแปรรูปเนื้อสัตว์เพื่อการส่งออก ไม่ทราบว่่าต้องขอใบอนุญาตจากหน่วยงานใดได้บ้างค่ะ โดยทางบริษัทได้ขอใบอนุญาติผลิตอาหารแล้วค่ะ แต่อยากจะเพิ่มเนื้อสัตว์ลงไปในผลิตภัณฑ์ด้วยค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 04 December 2011 - 06:58 PM

QUOTE(moonoy @ Nov 29 2011, 09:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-signs028.gif การขอใบอนุญาตการแปรรูปเนื้อสัตว์เพื่อการส่งออก ไม่ทราบว่่าต้องขอใบอนุญาตจากหน่วยงานใดได้บ้างค่ะ โดยทางบริษัทได้ขอใบอนุญาติผลิตอาหารแล้วค่ะ แต่อยากจะเพิ่มเนื้อสัตว์ลงไปในผลิตภัณฑ์ด้วยค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ติดต่อกรมปศุสัตว์ได้เลยครับ

#3 kusaka

kusaka

Supreme Member

• Power Members

Posted 04 December 2011 - 08:39 PM

ต้องดู % ของเนื้อสัตว์ครับ หากเกิน 10% ต้องดำเนินการขอใบรับรองการส่งสินค้าปศุสัตว์ หรือที่เรียกกันว่า EST ครับ ซึ่งสามารถส่งไป EU ได้ก่อนครับ ตามด้วย HACCP GMP ของกรมปศุสัตว์ด้วย ซึ่งค่อนข้างเข้มงวดครับ โหดทีเดียว หากมีปัญหาปรึกษาได้ครับ

#4 moonoy

moonoy

Posted 06 December 2011 - 08:34 AM

[quote name='Food Safety' date='Dec 4 2011, 06:58 PM' post='95111']
ติดต่อกรมปศุสัตว์ได้เลยครับ
[/quote
ขอบคุณมากค่ะ

#5 moonoy

moonoy

Posted 06 December 2011 - 08:39 AM

QUOTE(kusaka @ Dec 4 2011, 08:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องดู % ของเนื้อสัตว์ครับ หากเกิน 10% ต้องดำเนินการขอใบรับรองการส่งสินค้าปศุสัตว์ หรือที่เรียกกันว่า EST ครับ ซึ่งสามารถส่งไป EU ได้ก่อนครับ ตามด้วย HACCP GMP ของกรมปศุสัตว์ด้วย ซึ่งค่อนข้างเข้มงวดครับ โหดทีเดียว หากมีปัญหาปรึกษาได้ครับ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

ขอสอบถามเพื่มเติมด้วยค่ะ ถ้าหากเนื้อสัตว์ไม่เกิน 10 % ต้องทำการขอใบรับรองการส่งสินค้าปศุสัตว์หรือไม่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 06 December 2011 - 02:17 PM

QUOTE(moonoy @ Dec 6 2011, 08:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

ขอสอบถามเพื่มเติมด้วยค่ะ ถ้าหากเนื้อสัตว์ไม่เกิน 10 % ต้องทำการขอใบรับรองการส่งสินค้าปศุสัตว์หรือไม่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

น้องโจ้ เบทาโกร ช่วยตอบด่วน ถึงด่วนที่สุดครับ

#7 kusaka

kusaka

Posted 06 December 2011 - 02:45 PM

ไม่ต้องครับ ตามที่ผมเคยอยู่บริษัทที่ทำสินค้า กรณีมีส่วนผสมของเนื้อสัตว์ไม่เกิน 10% ไม่ต้องขอใบ form 4 ซึ่งเป็นเอกสารส่งออก แต่หากลูกค้าร้องขอ ก็จำเป็นต้องดำเนินการครับ ทั้งนี้ต้องดูที่ตัวสินค้าด้วยครับว่าอะไรเป็นหลัก และส่งออกไปที่ไหน

แต่ในขั้นตอนการจัดซื้อวัตถุดิบที่เป็นเนื้อสัตว์ Supplier ต้องได้ EST นะครับ ไม่อย่างนั้น เราจะต้องขอ EST เองครับ เพราะไม่มีแหล่งที่มา และลูกค้าอาจสงสัยด้วยว่าเนื้อสัตว์ที่เราใช้จะปลอดจากเชื้อกลุ่ม ไข้หวัดนก โรคซาร์ อื่น ๆ ที่อาจมีในเนื้อสัตว์

#8 moonoy

moonoy

Posted 07 December 2011 - 11:53 AM

QUOTE(kusaka @ Dec 6 2011, 02:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ต้องครับ ตามที่ผมเคยอยู่บริษัทที่ทำสินค้า กรณีมีส่วนผสมของเนื้อสัตว์ไม่เกิน 10% ไม่ต้องขอใบ form 4 ซึ่งเป็นเอกสารส่งออก แต่หากลูกค้าร้องขอ ก็จำเป็นต้องดำเนินการครับ ทั้งนี้ต้องดูที่ตัวสินค้าด้วยครับว่าอะไรเป็นหลัก และส่งออกไปที่ไหน

แต่ในขั้นตอนการจัดซื้อวัตถุดิบที่เป็นเนื้อสัตว์ Supplier ต้องได้ EST นะครับ ไม่อย่างนั้น เราจะต้องขอ EST เองครับ เพราะไม่มีแหล่งที่มา และลูกค้าอาจสงสัยด้วยว่าเนื้อสัตว์ที่เราใช้จะปลอดจากเชื้อกลุ่ม ไข้หวัดนก โรคซาร์ อื่น ๆ ที่อาจมีในเนื้อสัตว์

ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ไม่ทราบว่าถ้าไม่ต้องขอ ใบ form 4 แล้วต้องขอเอกสารใดบ้างค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ ไม่ทราบจิงๆค่ะ เพิ่งจะทำเกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ มือใหม่ค่ะ

#9 kusaka

kusaka

Posted 07 December 2011 - 02:13 PM

ถ้าจะคุยเรื่องเอกสาร Form ที่ใช้ในการส่งออกสินค้า คงต้องคุยกันยาวครับ
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
1. สินค้าคืออะไร ประกอบด้วยอะไรบ้าง (เฉพาะส่วนผสมหลัก ส่วนเครื่องปรุงไม่ต้องครับ หากไม่มีเนื้อสัตว์มาเกี่ยวข้อง)
2. ประเทศผู้นำเข้า
3. ความต้องการของลูกค้า
4. ระบบมาตรฐานที่ได้รับปัจจุบัน

#10 moonoy

moonoy

Posted 07 December 2011 - 03:10 PM

QUOTE(kusaka @ Dec 7 2011, 02:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าจะคุยเรื่องเอกสาร Form ที่ใช้ในการส่งออกสินค้า คงต้องคุยกันยาวครับ
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
1. สินค้าคืออะไร ประกอบด้วยอะไรบ้าง (เฉพาะส่วนผสมหลัก ส่วนเครื่องปรุงไม่ต้องครับ หากไม่มีเนื้อสัตว์มาเกี่ยวข้อง)
2. ประเทศผู้นำเข้า
3. ความต้องการของลูกค้า
4. ระบบมาตรฐานที่ได้รับปัจจุบัน

1. สินค้า คือ ข้าว+กับข้าว(มีส่วนผสมของเนื้อสัตว์น้อยกว่า 10 %หรือบางผลิตภัณฑ์อาจไม่มีเลย) พร้อมรับประทาน และพวกเครื่องดื่มที่ได้จากข้าว เช่น น้ำนมข้าว ค่ะ

2. ประเทศทางแถบยุโรป และอเมริกาค่ะ

3. ต้องการข้าวพร้อมกับข้าว ที่พร้อมทานได้เลยค่ะ

4. คือตอนนี้โรงงานกำลังสร้างอยู่ค่ะ และกำลังอยู่ในระหว่างการทำระบบต่างๆค่ะ

โดยจะทำระบบ GMP HACCP BRC ISO22000 และ USDA (Organic food) ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#11 Food Safety

Food Safety

Posted 07 December 2011 - 07:59 PM

QUOTE(moonoy @ Dec 7 2011, 11:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ไม่ทราบว่าถ้าไม่ต้องขอ ใบ form 4 แล้วต้องขอเอกสารใดบ้างค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ ไม่ทราบจิงๆค่ะ เพิ่งจะทำเกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ มือใหม่ค่ะ

ปรึกษาสัตวแพทย์ประจำโรงงานเลยครับน้อง

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users