Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การสอบเทียบ/การทวนสอบ ต่างกันอย่างไร

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 panudech

panudech

Posted 22 November 2011 - 09:37 AM

การสอบเทียบ การทวนสอบ เครื่องมือต่างกันอย่างไรครับ
เราจะเลือกทำการสอบเทียบหรือการทวนสอบดีล่ะครับ (มีหลักในการเลือกทำอย่างไร)
หรือต้องทำทั้งสองอย่าง

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

#2 schatjaeoen

schatjaeoen

Supreme Member

• Power Members

Posted 22 November 2011 - 01:35 PM

1.การสอบเทียบคือการนำเครื่องมืออีกตัวที่มีความถูกต้องมากกว่า 3-10 เมื่อเทียบกับตัวที่เราจะต้องการสอบเทียบและที่สำคัญควรที่จะต้องมีค่า Uncertainty ในการสอบเทียบด้วย
2.การทวนสอบคือการตรวจสอบว่าเครื่องสามารถใช้งานได้ต่อไปหรือไม่เช่น คุณมีก้อนเหล็กอยู่ก้อนหนึ่งต้องการจะทวนสอบวิธีคือ ให้คุณส่งก้อนเหล้กนั้นไปหาน้ำหนักประมาณจริงเมื่อได้ให้นำก้อนเหล็กเดิมมาทวนสอบเคร
ื่องชั่งที่คุณต้องการครับ
ในความคิดผมมันคือแบบนี้ครับ

#3 STX

STX

Posted 22 November 2011 - 01:59 PM

ต่างกันที่เครื่องมือวัดที่ใช้ในการสอบเทียบจ้า
สอบเทียบ - ใช้เครื่องมือวัดที่ละเอียดกว่าเครื่องมือที่ต้องการสอบเทียบ
ทวนสอบ - ใช้เครื่องมือวัดที่ละเอียดเท่ากันกับเครื่องมือที่ต้องการสอบเทียบ

#4 ISO Consultant

ISO Consultant

Premium Member

Posted 22 November 2011 - 02:25 PM

การสอบเทียบ เป็นการนำเครื่องมือไปทำการทดสอบหาความถูกต้องโดยเทียบกับวัตถุ หรือ สิ่งของที่เป็นมาตรฐานสามารถสอบกลับได้
การทวนสอบ เป็นการทดสอบว่าเครื่องมือดังกล่าวยังมีสถานะ มีขีดความสามารถและ ประสิทธิ เหมาะกับการใช้งานต่อไป

#5 panudech

panudech

Posted 23 November 2011 - 12:33 PM

รบกวนอีกทีนะครับ
ถ้าเราทวนสอบแล้วเครื่องมือยังมีประสิทธิภาพสามารถใช้งานได้ดี อย๋ในเกณฑ์ที่เราตั้งไว้
เราก็ไม่จำเป็นต้องส่งเครื่องมือสอบเทียบใช่ไหมครับ

#6 ISO Consultant

Posted 24 November 2011 - 11:04 AM

ยังคงต้องทำการสอบเทียบจามแผนงานนะครับ

#7 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 25 November 2011 - 05:03 AM

QUOTE(panudech @ Nov 23 2011, 12:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนอีกทีนะครับ
ถ้าเราทวนสอบแล้วเครื่องมือยังมีประสิทธิภาพสามารถใช้งานได้ดี อย๋ในเกณฑ์ที่เราตั้งไว้
เราก็ไม่จำเป็นต้องส่งเครื่องมือสอบเทียบใช่ไหมครับ

ISO9001 ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ เขาให้เราทำได้ 3 อย่างสำหรับการควบคุมเครื่องมือวัดครับ

1. สอบเทียบ
2. ทวนสอบ
3. ทั้ง 2 อย่าง

เลือกเอาครับ เราสะดวกแบบไหน

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 panudech

panudech

Posted 25 November 2011 - 11:34 AM

ทำไมคำตอบไม่เหมือนกันล่ะครับ
คุณ นุกูล / ISO Consultant

ตกลงถ้าทำระบบ ISO 9001
เราเลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งตามที่คุณนุกูลบอกใช่ไหมครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ

smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 25 November 2011 - 01:12 PM

QUOTE(panudech @ Nov 25 2011, 11:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไมคำตอบไม่เหมือนกันล่ะครับ
คุณ นุกูล / ISO Consultant

ตกลงถ้าทำระบบ ISO 9001
เราเลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งตามที่คุณนุกูลบอกใช่ไหมครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ

smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

Where necessary to ensure valid results, measuring equipment shall

a) be calibrated or verified, or both

เลือกเอาครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 panudech

panudech

Posted 28 November 2011 - 01:00 PM

เราจะเลือกทำการสอบเทียบหรือการทวนสอบดีล่ะครับ
มีหลักในการเลือกทำอย่างไรครับ

ช่วยแนะนำเพื่อความเข้าใจด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

#11 iso_man

iso_man

Posted 28 November 2011 - 02:25 PM

อย่างที่คุณ ISO Consult บอกนะถูกต้องแล้วครับเกี่ยวกับการสอบเทียบและทวนสอบ คราวนี้ผมขออธิบายตามความเข้าใจนะครับ
1. การสอบเทียบ ก็แบ่งเป็นสอบเทียบภายใน และภายนอก โดยการเกณฑ์การสอบเทียบภายใน คือ คุณมีเครื่องมือจำนวนมากที่เหมือนกัน เช่น เวอร์เนียร์ การลดต้นทุนอย่างหนึ่ง คือ คุณอาจจะซื้อแท่งเหล็กที่เขาเรียก Grade Block ซึ่งมีขนาดต่างกันแล้วส่งไปสอบเทียบภายนอกเพื่อยืนยันขนาดของ Grade Block ดังกล่าวมามีขนาดระยะเท่าไร จากนั้นคุณจึงนำเอาเวอร์เนียร์ที่มีอยู่มาสอบเทียบกับ Garde Block ซึ่งโดยทั่วไปจะเรียกว่า Master ค่าที่ได้อยู่ในเกณฑ์ที่ถูกต้องหรือไม่ก็ดูจากระยะที่วัด ซึ่งผู้สอบเทียบภายในควรมีความรู้และผ่านการอบรมมาแล้ว ดังนั้นหากคุณไม่มีทั้งคน และ ตัว Master ก็ควคส่งข้างนอกสอบเทียบแทน
ดังนั้นเกณฑ์การคัดเลือก ก็คงมาจากความพร้อมขององค์กรทั้งคนและเครื่องมือ โดยเครื่องมือวัด ทดสอบควรได้รับการสอบเทียบตามความถี่ที่ใช้แต่โดยทั่วไปก็ 1 ปี
2. การทวนสอบ จะเป็นลักษณะของการดูความพร้อมของเครื่องมือก่อนการนำไปใช้งานเพื่อยืนยันว่าจะไม่มี
ความเพี้ยนของเครื่องมือ จนทำให้วัดงานผิดพลาด เนื่องจากเครื่องมือต้องมีการใช้งานประจำ เช่นถ้าเป็นเครื่องมือวัดก็อาจมี Template ตัวหนึ่งซึ่งมีระยะระดับหนึ่งบอกค่าเอาไว้ ก่อนการทำงานก็จะนำไปวัด Tamplate ดังกล่าวและบันทึกค่าที่วัดได้ อันนี้แหระครับที่เรียกว่าทวนสอบ
ดังนั้นการสอบเทียบ ทวนสอบ จะต่างกันที่ Fuction ตอนปฏิบัตินะครับ

QUOTE(panudech @ Nov 28 2011, 01:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เราจะเลือกทำการสอบเทียบหรือการทวนสอบดีล่ะครับ
มีหลักในการเลือกทำอย่างไรครับ

ช่วยแนะนำเพื่อความเข้าใจด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#12 ISO Consultant

Posted 01 December 2011 - 12:26 PM

ขอโทษครับที่เข้ามาตอบช้า การที่เราจะเลือกว่าจะสอบเทียบ หรือ ทวนสอบ มีหลักคร่าวๆดังนี้ครับ

เครื่องมือมีผลต่อนัยสำคัญของการปฏิบัติงาน เครื่องมือดังกล่าวจำเป็นต้องทำการสอบเทียบ และทำการทวนสอบเป็นระยะตามที่กำหนดไว้
เครื่องมือที่ไม่มีผลต่อนัยสำคัญ หรือ มีเกณฑ์การยอมรับที่กว้าง (เช่น 100+/-5) เครื่องมือดังกล่าวให้ทำการทวนสอบ ตรวจสอบ ก็เพียงพอครับ ไม่จำเป็นต้องสอบเทียบ (สิ้นเปลืองค่าใช้จ่าย) ครับ

ต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม Mail หรือ โทรมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นก็ได้นะครับ
โทร 081-9459939
Mail s_kozervanich@yahoo.com

#13 panudech

panudech

Posted 02 December 2011 - 12:21 PM

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำตอบ

จะได้สรุปเสียทีว่าจะต้องสอบเทียบเครื่องมืออะไรบ้าง
และจะทวนสอบเครื่องมืออย่างไร

ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users