Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากทราบแนวทางการทำ Lab Scope ครับ

• Please log in to reply
12 replies to this topic

#1 kt@kk

kt@kk

Super Member

Posted 19 November 2011 - 07:34 PM

พอดียังไม่เคยทำ หาแนวทางอยู่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#2 Angcapol (TQC)

Angcapol (TQC)

Premium Member

• Power Members

Posted 19 November 2011 - 08:38 PM

QUOTE(QA TSE @ Nov 19 2011, 07:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดียังไม่เคยทำ หาแนวทางอยู่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

TS-Requirement 7.6.3.1 internal laboratory
lab scope หรือขอบเขตของห้องปฏิบัติการทดสอบและ/หรือสอบเทียบที่องค์กรสามารถทำได้เองโดยไม่ต้องไปว่าจ้าง lab ภายนอก
ยกตัวอย่าง scope lab สอบเทียบ เช่น vernier range 150 resolution 0.01 mm สอบเทียบโดย gage block grade 00
อ้างอิงวิธีการสอบเทียบ wi-qc-01 เป็นต้น
ส่วน scope lab ทดสอบก็คล้ายๆกัน คือ เครื่องมือทดสอบชนิดนี้ใช้ทดสอบอะไรบ้าง เช่น ทดสอบความแข็งของวัตถุดิบและผลิตภัณฑ์
ย่านการทดสอบ (range) 150 HRC อ้างอิง wi การทดสอบ no.01 เป็นต้น

หากต้องการตัวอย่างก็ทิ้ง mail ไว้นะครับ
เด๋วส่งไปให้ครับ

Angcapol.c

#3 kt@kk

kt@kk

Posted 19 November 2011 - 10:35 PM

QUOTE(Angcapol (TBQ) @ Nov 19 2011, 08:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
TS-Requirement 7.6.3.1 internal laboratory
lab scope หรือขอบเขตของห้องปฏิบัติการทดสอบและ/หรือสอบเทียบที่องค์กรสามารถทำได้เองโดยไม่ต้องไปว่าจ้าง lab ภายนอก
ยกตัวอย่าง scope lab สอบเทียบ เช่น vernier range 150 resolution 0.01 mm สอบเทียบโดย gage block grade 00
อ้างอิงวิธีการสอบเทียบ wi-qc-01 เป็นต้น
ส่วน scope lab ทดสอบก็คล้ายๆกัน คือ เครื่องมือทดสอบชนิดนี้ใช้ทดสอบอะไรบ้าง เช่น ทดสอบความแข็งของวัตถุดิบและผลิตภัณฑ์
ย่านการทดสอบ (range) 150 HRC อ้างอิง wi การทดสอบ no.01 เป็นต้น

หากต้องการตัวอย่างก็ทิ้ง mail ไว้นะครับ

Angcapol.c

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำครับ เป็นคำแนะนำที่ทำให้ผมพอมองเห็นทางแล้วครับ ขอบคุณครับ smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif
kittikhun_simlee@hotmail.com

#4 NAMTAN_DCC

NAMTAN_DCC

Posted 21 November 2011 - 08:58 AM

QUOTE(Angcapol (TBQ) @ Nov 19 2011, 08:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>

Angcapol.c

ขอด้วยคนนะคะ

ขอบคุณค่ะ modturned@hotmail.com smiley-signs001.gif

#5 leelek

leelek

Posted 04 January 2012 - 05:12 PM

QUOTE(หน่อยจัง @ Aug 23 2011, 02:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ

แล้วถ้าเป็นแบบการทวนสอบอุปกรณ์ในห้อง lab ล่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามีวิธีการทำอย่างไร ใครมีข้อมูลบ้างรบกวนขอหน่อยค่ะ

#6 Angcapol (TQC)

Angcapol (TQC)

Premium Member

• Power Members

Posted 05 January 2012 - 10:31 AM

QUOTE(leelek @ Jan 4 2012, 05:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วถ้าเป็นแบบการทวนสอบอุปกรณ์ในห้อง lab ล่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามีวิธีการทำอย่างไร ใครมีข้อมูลบ้างรบกวนขอหน่อยค่ะ

ขอตอบในเชิงของ ISO/IEC 17025 นะครับ

การทวนสอบ (Verification) ในความหมายของห้อง lab ก็คือการทำ Intermediate Check ซึ่งระบุอยู่ในข้อกำหนด 5.5.10 และ 5.6.3.3

Intermediate Check หมายถึง การตรวจสอบเครื่องมือระหว่างการใช้งาน (ก่อนถึงกำหนดสอบเทียบนั่นแหละครับ)

การตรวจสอบนี้ไม่ใช่เฉพาะตรวจสภาพภายนอก (Appearance) อย่างเดียวนะครับ ยังหมายรวมถึงการตรวจความถูกต้อง แม่นยำของเครื่องมือ

ผ่าน Master part หรือทวนสอบกับตัว Master calibration ทุกครั้งก่อนใช้งาน หรือทุกเดือนก็ได้ครับ โดยต้องกำหนดแผนตรวจและต้องบันทึก

ผลการตรวจด้วย ต้องทำทั้งเครื่องมือวัดและเครื่องมือทดสอบ (IEC 17025 ระบุชัดเจน)

และเครื่องมือที่ใช้โปรแกรมในการตรวจหรือทดสอบก็ต้องทำ intermediate check ด้วยครับ ทวนสอบความถูกต้องของโปรแกรมโดยการตรวจ

Master part หรือ Reference Material (RM) ก็ได้ครับ

ผมมีรายละเอียดในการทำ Intermediate check สำหรับ Lab IEC 17025 แต่ขอทบทวนข้อมูลก่อนนะครับ แล้วจะนำมาโพสให้นะครับ

Angcapol.c
086-3139038

#7 maewmk

maewmk

Posted 09 May 2012 - 09:42 PM

smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif
รบกวนด้วยค่ะ พอดีอยู่ในส่วนของธุรการวิศวกรรมค่อ แต่ได้ดูเครื่องมือวัดในโรงงานทั้งหมด ขอไว้ศึกษาด้วยนะค่ะ maew_pa@hotmail.com

#8 worawitj

worawitj

Posted 18 May 2012 - 04:08 PM

QUOTE(Angcapol (TQC) @ Jan 5 2012, 10:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอตอบในเชิงของ ISO/IEC 17025 นะครับ

การทวนสอบ (Verification) ในความหมายของห้อง lab ก็คือการทำ Intermediate Check ซึ่งระบุอยู่ในข้อกำหนด 5.5.10 และ 5.6.3.3

Intermediate Check หมายถึง การตรวจสอบเครื่องมือระหว่างการใช้งาน (ก่อนถึงกำหนดสอบเทียบนั่นแหละครับ)

การตรวจสอบนี้ไม่ใช่เฉพาะตรวจสภาพภายนอก (Appearance) อย่างเดียวนะครับ ยังหมายรวมถึงการตรวจความถูกต้อง แม่นยำของเครื่องมือ

ผ่าน Master part หรือทวนสอบกับตัว Master calibration ทุกครั้งก่อนใช้งาน หรือทุกเดือนก็ได้ครับ โดยต้องกำหนดแผนตรวจและต้องบันทึก

ผลการตรวจด้วย ต้องทำทั้งเครื่องมือวัดและเครื่องมือทดสอบ (IEC 17025 ระบุชัดเจน)

และเครื่องมือที่ใช้โปรแกรมในการตรวจหรือทดสอบก็ต้องทำ intermediate check ด้วยครับ ทวนสอบความถูกต้องของโปรแกรมโดยการตรวจ

Master part หรือ Reference Material (RM) ก็ได้ครับ

ผมมีรายละเอียดในการทำ Intermediate check สำหรับ Lab IEC 17025 แต่ขอทบทวนข้อมูลก่อนนะครับ แล้วจะนำมาโพสให้นะครับ

Angcapol.c
086-3139038

รบกวนด้วยครับ พอดีกำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน บริษัทพึ่งเปิดครับ worawit.j@suzuki.co.th

#9 Ruethairat

Ruethairat

Posted 17 January 2013 - 03:39 PM

อยากได้ตัวอย่าง รายละเอียดในการทำ Intermediate check สำหรับ Lab IEC 17025 ด้วยคนนะคะ รบกวนด้วยค่ะ kook_2331@hotmail.com
Angcapol.c
086-3139038

#10 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 18 January 2013 - 07:25 AM

แอบมาช่วยนะ แบบง่ายๆครับ ลองต่อยอดดูแล้วกันครับ

Attached Files

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#11 Leewin

Leewin

Posted 30 January 2013 - 09:00 AM

อยากได้ วิธีการทำ control chart สำหรับเครื่องชั่ง ค่ะ พอดีต้องทำ วิธีปฏิบัติงาน ให้รองรับระบบ ISO 17025 คิดอะไรไม่ออกเลย TT รบกวนด้วยน่ะค่ะ :)

#12 mooaea

mooaea

Posted 15 June 2018 - 04:15 PM

ขอด้วยค่ะ mooaea579@gmail.com ขอบคุณค่ะ

#13 thapana1987

thapana1987

Posted 29 June 2018 - 03:19 PM

อยากได้รายละเอียดการทำ intermediate check เครื่องมือต่างๆ ครับ

thapana1987@gmail.com

ขอบคณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users