Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

QMR กับ Lead Auditor

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 phisamai

phisamai

Super Member

Posted 16 November 2011 - 03:11 PM

smiley-signs028.gif ขอความคิดเห็นเพื่อนสมาขิกหน่อยค่ะ ตอนนี้อาจต้องปรับปรุง Procedure Manual ที่เกี่ยวข้อง

1. บทบาทหน้าที่ของ QMR ดูแค่ Management Review ได้หรือไม่
2. จำเป็นหรือไม่ที่ต้องมี Auditor มาจากหน่วยงานอื่น ถ้ามีหน่วยงานที่รับผิดชอบอยู่แล้ว
3. งานของ Lead Auditor จำเป็นหรือไม่ต้องให้ QMR ลงนาม เช่น
a) แผนงานตรวจติดตามภายใน
cool.gif Audit Report
c) ใบ CAR/PAR ที่ออกจาก Lead Auditor
หรืองานทั้งหมดนี้ แค่ให้ QMR รับทราบ
4. บทบาทหน้าที่ของ QMR จริงๆ แล้ว คุม IQA ด้วยหรือไม่ หรือดูเฉพาะขององค์กรในภาพรวม
5. เป็นไปได้ไหมค่ะที่ QMR กับ Lead Auditor เป็นคน คนเดียวกัน

ช่วยแชร์ความคิดเห็นด้วยนะคะ อยากได้ Idea ใครมีอะไรดีๆ ขอนะคะ smiley-signs001.gif

ขอบคุณค่ะ
พลัม

*** คุณสัญชัย คะ smiley-computer005.gif เคยมา Audit ที่บริษัทฯ พลัม แล้ว ถ้าสะดวก ช่วย comment ด้วยนะคะ ****

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 16 November 2011 - 03:54 PM

QUOTE(phisamai @ Nov 16 2011, 03:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-signs028.gif ขอความคิดเห็นเพื่อนสมาขิกหน่อยค่ะ ตอนนี้อาจต้องปรับปรุง Procedure Manual ที่เกี่ยวข้อง

1. บทบาทหน้าที่ของ QMR ดูแค่ Management Review ได้หรือไม่
ตาม job description 552 QMR เป็นคนที่ต้องดูภาพรวมทั้งหมดของระบบการจัดการคุณภาพนะครับ

2. จำเป็นหรือไม่ที่ต้องมี Auditor มาจากหน่วยงานอื่น ถ้ามีหน่วยงานที่รับผิดชอบอยู่แล้ว
ไม่จำเป็นครับ แต่ต้องมั่นใจนะครับว่า Auditor จะมีความเป็นอิสระจากกระบวนการที่ไปตรวจ

3. งานของ Lead Auditor จำเป็นหรือไม่ต้องให้ QMR ลงนาม เช่น
c) ใบ CAR/PAR ที่ออกจาก Lead Auditor
หรืองานทั้งหมดนี้ แค่ให้ QMR รับทราบ

แล้วแต่ว่า เราจะ ออกแบบกระบวนการของเราไว้แบบไหนนะครับ

4. บทบาทหน้าที่ของ QMR จริงๆ แล้ว คุม IQA ด้วยหรือไม่ หรือดูเฉพาะขององค์กรในภาพรวม
ข้อ 1 และ 3 รวมกัน

5. เป็นไปได้ไหมค่ะที่ QMR กับ Lead Auditor เป็นคน คนเดียวกัน
เป็นไปได้ครับ

ช่วยแชร์ความคิดเห็นด้วยนะคะ อยากได้ Idea ใครมีอะไรดีๆ ขอนะคะ smiley-signs001.gif

ขอบคุณค่ะ
พลัม

*** คุณสัญชัย คะ smiley-computer005.gif เคยมา Audit ที่บริษัทฯ พลัม แล้ว ถ้าสะดวก ช่วย comment ด้วยนะคะ ****

"

#3 phisamai

phisamai

Super Member

Posted 16 November 2011 - 04:53 PM

anigif6.gif ค่่ะ คุณจอมโจรจอมใจ หรือว่าคุณคือคุณสัญชัย รู้ด้วยนะว่าบริษัทฯ มีแผนก 552!!!!!!! smiley-signs007.gif

ว่าแล้วก็ ช่้วยอธิบายคำว่าออกแบบกระบวนการ ให้กระจ่างหน่อยนะคะ เอาแบบเข้าใจง่ายๆ นะคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
พลัม

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 16 November 2011 - 05:16 PM

QUOTE(phisamai @ Nov 16 2011, 04:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
anigif6.gif ค่่ะ คุณจอมโจรจอมใจ หรือว่าคุณคือคุณสัญชัย รู้ด้วยนะว่าบริษัทฯ มีแผนก 552!!!!!!! smiley-signs007.gif

ว่าแล้วก็ ช่้วยอธิบายคำว่าออกแบบกระบวนการ ให้กระจ่างหน่อยนะคะ เอาแบบเข้าใจง่ายๆ นะคะ
พอถามมาอย่างนี้ ทำให้ต้องกลับไปดู status ของ จขกท. อืมมมม์ เด็กใหม่นี่เอง
ขอโทษที่ใช้ภาษาไม่เคลียร์นะครับ

คืองี้ครับ ถ้า องค์กรของ จขกท ออกแบบ ให้ QMR เป็นผู้อนุมัติ แผนการตรวจประเมินภายใน Audit Report CAR/PAR
ผู้ที่รับผิดชอบในองค์กรของ จขกท. ก็ต้องทำตามนั้น

แต่องค์กรอื่นๆ เขาอาจจะไม่ทำอย่างนั้นก็ได้ โดยเขาอาจจะออกแบบให้ QMR เป็นผู้อนุมัติิแผนการตรวจประเมินภายใน และออกแบบให้
Lead auditor เป็นผู้อนุมัติ audit report & CAR/PAR ก็ได้ หรือจะออกแบบให้ คนอืนอนุมัติยังได้เลย ถ้าคิดว่า คนคนนั้น
เป็นผู้มีอำนาจหน้าที่น่ะครับ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
พลัม

"

#5 iso_man

iso_man

Posted 16 November 2011 - 06:10 PM

ผมแชร์ความคิดเห็นเพิ่มเติมจากคุณจอมโจรเพิ่มนะครับ บทบาทของ QMR ถ้าจะแยกก็แยกตามการกำหนดใน JD แต่โดยทั่วไป QMR ที่รับตำแหน่งนี้เฉพาะจะดูแลระบบการบริหารงานคุณภาพตามข้อกำหนดทั้งหมด ตั้งแต่ข้อ 4 คือดูเรื่องความสอดคล้องของเอกสารที่จัดทำขึ้นในระบบ คำว่าสอดคล้องคือเป็นไปในทิศทางเดียวกันไม่ขัดแย้งกับการปฏิบัติ นโยบาย และข้อกำหนด
ข้อ 5 หลักๆก็จะดูเรื่องของการสื่อสาร กระจายนโยบายและวัตถุประสงค์เป้าหมายในคนในองค์กรรับทราบและตระหนัก รวมถึงการจัดให้มีการทบทวนกับผู้บริหารอย่างน้อยปีละครั้ง เพื่อรายงานผลการดำเนินการของระบบตาม Input ที่กำหนด โดยผลที่คาดหวังอย่างน้อยตามข้อกำหนดที่กล่าวไว้
ข้อ 6 หลักของระบบ QMR คงต้องดูเรื่องหลักเกณฑ์การตชคัดเลือกพนักงานมีกำหนดไว้ไหม เกณฑ์การคัดเลือกมาจากอะไร ส่วนมากคือมาจาก JD ที่กำหนด มีการกำหนดการ Training พนักงานใหม่และพนักงานเดิมอย่างไร รวมถึงมีการบันทึกประวัติหรือไม่
ข้อ 7 นี้ค่อนข้างกว้างมาก มีทางการวางแผน การรับข้อกำหนดลูกค้า การออกแบบ (ถ้ามี) การจัดซื้อ การผลิตและควบคุม การควบคุมเครื่องมือวัด ซึ่ง QMR ควรจะรู้กระบวนการทำงานว่าแต่ละส่วนงานทำงานอย่างไร มีการเชื่อมต่อของกระบวนการสอดคล้องหรือไม่ (Process Approach) มีการกำหนด WI ในการทำงานหรือไม่
ข้อที่ 8 เป้นเรื่องของกระบวนการปรับปรุง ซึ่งแบ่งเป็นกระบวนการปรับปรุง การ internal audit การวัดประสิทธิผลของกระบวน การวัดประสิทธิผลของผลิตภัณฑ์ การวัดความพึงพอใจลูกค้า การควบคุมผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด การวิเคราะห์ข้อมูล การปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง Corrective Preventive action ซึ่งในหัวข้อนี้ QMR ส่วนมากจะมีส่วนเกี่ยวข้องเป็นอย่างมาก ดังนั้นสิ่งที่ถามก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบกระบวนขององค์อย่างที่ท่านจอมโจรว่า แต่โดยทั่วไปที่กล่าวนี่คืองาน QMR จริงๆที่ตั้งขึ้นมาเพื่อพัฒนาองค์กร โชคดีครับ

QUOTE(phisamai @ Nov 16 2011, 03:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณค่ะ
พลัม

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users