Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Risk Assessment Dioxin & PCB ในกุ้ง

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 Hirochi P.

Hirochi P.

Posted 15 November 2011 - 10:03 AM

ขอความช่วยเหลือครับ สมาชิกท่านใดพอจะมีความรู้เรื่องการประเมินความเสี่ยงเกี่ยวกับความปลอดภัยในอาหารเกี่ยวกับสารเคมีจากสิ่งแวดล้อมที่อาจปนเปื้อนมาได้ โดยเฉพาะ Dioxins หรือ PCS ว่ามีความเสี่ยงต่อสินค้าจำพวกกุ้งเพาะเลี้ยงของไทยมากน้อยแค่ไหนน่ะครับ ช่วยแชร์ด้วยนะครับ ว่าทำอย่างไร หรือถ้าใครมีข้อมูลอยู่แล้วก็ขอแชร์ด้วยนะครับ
Help me please! sad.png
ขอบคุณครับ
[/size][size="5"]

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 16 November 2011 - 06:11 AM

การประเมินความเสี่ยงนี้ เริ่มต้นจาก เราต้องทราบก่อนว่าเราซื้อกุ้งจาก Supplier ใด แล้วเค้ามีการควบคุม Farm หรือมีการทำ Contract Farmimg หรือไม่

โดยทั่วไปกรมประมงจะมีการควบคุมกระบวนการต่างๆเหล่านี้อยู่แล้ว แม้แต่การเคลื่อนย้าย ยังต้องมีเอกสารอนุญาตจากกรมประมงเลย

ดังนั้นข้อมูลการตรวจสอบการปนเปื้อนก็สามารถขอได้จาก Supplier ที่กรมประมงบังคับให้ผู้เลี้ยงต้องส่งตัวอย่างกุ้งวิเคราะห์

อีกอย่างก็คือ เราซื้อกุ้งมาแปรรูป เราก็จะต้อง Verify เองด้วย ดดยการส่งทั้งกุ้งดิบและกุ้งที่แปรรูปแล้ว ไปวิเคราะห์สารสองตัวที่คุณถามมา เพื่อติดตามและเฝ้าระวัง

ว่ากุ้งดิบและกุ้งแปรรูปแล้ว มีความเสี่ยงอย่างไรบ้าง ดูจาก Trend Analysis นะครับพี่

เพิ่มเติมถ่ายทอดเป็นวิทยาทานได้ โดยติดต่อ อนุสรณ์ 0869906087 Free of Charge

#3 Hirochi P.

Hirochi P.

Posted 16 November 2011 - 12:11 PM

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำจะนำไปประยุกต์ใช้ดูนะครับ
สำหรับการทวนสอบโดยการส่งตรวจนั้น ผมก็คิดอยู่นะครับแต่ว่าการตรวจสารสองตัวนี้ ค่าใช้จ่ายสูงมากก ผมเช็คกับ SGS อยู่ที่ 55,000, Central Lab อยู่ที่ 41,000 และ AMARC อยู่ที่ 65,500 อันนี้สองตัวรวมกัน (PCB & Diosin) ก็เลยต้องหันมาใช้วิธีการปีเมินความเสี่ยงแทนน่ะครับ
ขอบคุณมากมากครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users