Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามข้อมูลการตรวจโรค ของโรงงาน

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 pondpak

pondpak

Posted 07 November 2011 - 03:52 PM

สอบถามผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ ในส่วนของโรงงานอาหาร หากพบว่า มีการตรวจหาไวรัส ตับอักเสบ B แล้วพบระดับพนักงาน และผู้จัดการฝ่าย ที่เกี่ยวกับการผลิต จะต้องทำอย่างไร เพื่อตอบกับทาง CB ครับ หรือมีแนวทางอย่างไร เพื่อรักษาพนักงานไว้ หรือมีข้อกำหนดไหมว่า ต้องทำอย่างไร

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 07 November 2011 - 08:34 PM

เรื่องไวรัสตับอักเวบบี ผมเคยตอบไปแล้วครั้งหนึ่งครับ

โรคนี้จะติดต่อทางเลือดนะครับ ทางน้ำลายติดต่อน้อยมากเพราะ density ของเชื้อในน้ำลายน้อย การติดต่ออาจติดต่อกันได้หากอยู่บ้านเดียวกัน ทานอาหารจากช้อนคันเดียวกัน แปรงฟันร่วมกัน จุ๊บกัน ประมาณนั้น

การติดต่อทางเลือด นั้นเกิดขึ้นง่ายกว่า หากมีเพศสัมพันธุ์กัน ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่า กระบวนผลิตของคุณเป็นอย่างไร มีการใช้มีดในการทำงานหรือไม่ หากมีก็จะมีความเสี่ยงการปนเปื้อนโดยเลือด หากไม่มีการใช้มีด

ในกระบวนการ โอกาสการปนเปื้อนก็จะน้อยลงมากๆ ทีนี้หากจะบอกว่า ให้ป้องกันจากน้ำลายด้วย (แม้ว่าจะมีความเสี่ยงน้อย ก็ป้องกันโดยการทำงานในพื้นที่ที่เสี่ยงต่อการปนเปื้อนมากๆที่จะปนเปื้อนอาหาร ก็หาผ้าปิดปากให้พนักงานซะ ก็ช่วยได้แล้ว)

ลำดับต่อไป หากเจอ Auditor ถาม ก็ต้องบอกว่า Auditor รู้จักโรคนี้จริงๆหรือเปล่า ถ้า Auditor ไม่รู้จักโรคนี้ แต่พยายามมั่ว เราก็สอน Auditor ไปซะ ให้ไปทำการบ้านมาให้ดีซะก่อนแล้วค่อยมา Verify เรา

หากต้องการเอกสารทางการแพทย์ Support โทรมาผมได้ครับ ยินดีส่งให้ใช้สอน Auditor ที่อวดรู้

086-9906087 Anusorn

#3 pondpak

pondpak

Posted 07 November 2011 - 08:47 PM

QUOTE(Food Safety @ Nov 7 2011, 09:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องไวรัสตับอักเวบบี ผมเคยตอบไปแล้วครั้งหนึ่งครับ

โรคนี้จะติดต่อทางเลือดนะครับ ทางน้ำลายติดต่อน้อยมากเพราะ density ของเชื้อในน้ำลายน้อย การติดต่ออาจติดต่อกันได้หากอยู่บ้านเดียวกัน ทานอาหารจากช้อนคันเดียวกัน แปรงฟันร่วมกัน จุ๊บกัน ประมาณนั้น

การติดต่อทางเลือด นั้นเกิดขึ้นง่ายกว่า หากมีเพศสัมพันธุ์กัน ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่า กระบวนผลิตของคุณเป็นอย่างไร มีการใช้มีดในการทำงานหรือไม่ หากมีก็จะมีความเสี่ยงการปนเปื้อนโดยเลือด หากไม่มีการใช้มีด

ในกระบวนการ โอกาสการปนเปื้อนก็จะน้อยลงมากๆ ทีนี้หากจะบอกว่า ให้ป้องกันจากน้ำลายด้วย (แม้ว่าจะมีความเสี่ยงน้อย ก็ป้องกันโดยการทำงานในพื้นที่ที่เสี่ยงต่อการปนเปื้อนมากๆที่จะปนเปื้อนอาหาร ก็หาผ้าปิดปากให้พนักงานซะ ก็ช่วยได้แล้ว)

ลำดับต่อไป หากเจอ Auditor ถาม ก็ต้องบอกว่า Auditor รู้จักโรคนี้จริงๆหรือเปล่า ถ้า Auditor ไม่รู้จักโรคนี้ แต่พยายามมั่ว เราก็สอน Auditor ไปซะ ให้ไปทำการบ้านมาให้ดีซะก่อนแล้วค่อยมา Verify เรา

หากต้องการเอกสารทางการแพทย์ Support โทรมาผมได้ครับ ยินดีส่งให้ใช้สอน Auditor ที่อวดรู้

086-9906087 Anusorn

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 07 November 2011 - 09:02 PM

ทำอะไรอ่ะ ไม่เห็นเขียนอะไรเลย

#5 pondpak

pondpak

Posted 08 November 2011 - 04:56 PM

ขอบพระคุณมากครับ พี่ Anusorn พอดีไม่ถนัดตอบแบบนี้ครับ ขอโทษจริงๆ งั้นผมขอเอกสารสนับสนุนด้วยน่ะครับ รบกวนส่งมามี่เมล์ pry.sut@hotmail.com ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

เพราะว่าเจอปัญหาแล้ว ไม่รูจะทำอย่างไรดีครับ

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 08 November 2011 - 09:30 PM

QUOTE(pondpak @ Nov 8 2011, 04:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบพระคุณมากครับ พี่ Anusorn พอดีไม่ถนัดตอบแบบนี้ครับ ขอโทษจริงๆ งั้นผมขอเอกสารสนับสนุนด้วยน่ะครับ รบกวนส่งมามี่เมล์ pry.sut@hotmail.com ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

เพราะว่าเจอปัญหาแล้ว ไม่รูจะทำอย่างไรดีครับ

ถนัดถามแต่ไม่ถนัดตอบ เอ่อ งง ดีมั๊ยน้อ smiley-eatdrink020.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users