Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากทราบวิธีสร้างแรงใจทำ kaizen

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 o-ple

o-ple

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 November 2011 - 10:31 AM

มีวิธีสร้างแรงจูงใจให้พนักงานในการทำ kaizen บ้างไหมคะ เราจะใช้วิธีไหนดี ช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 07 November 2011 - 12:03 PM

จากประสบการณ์ที่ทำกิจกรรม KAIZEN มากว่า 6 ปี บอกได้เลยว่าอุปสรรคการเสนอ Kaizen มีหลายส่วน ที่สำคัญระดับหัวหน้างานต้องมีส่วนร่วมในการผลักดันและส่งเสริมให้พนักงานเสนอแนวคิด
การปรับปรุง โดยขอแยกเป็นดังนี่นะครับ
ส่วนที่หนึ่ง
1. ระดับหัวหน้างานต้องเข้าใจ Concept ของการ KAIZEN ก่อนว่ามันเป็นการเปลี่ยนการทำงานหรือวิธีการทำงานที่ให้ดีขึ้นกว่าปัจจุบัน อย่าเพิ่งไปคาดหวังว่าการเปลี่ยนแปลงต้องได้ผลลัพธ์มากมาย ลดต้นทุน ลดของเสีย ลดเวลามากมาย ให้คำนึงอย่างนี้ว่าขอให้พนักงานใต้บังคับบัญชีได้เสนอแนวคิดและทดลองปรับปรุงมาเถอะ
ครับ มันจะช่วยส่งเสริมให้พนักงานรู้จักคิดและแสดงออก
2. อย่ามองว่าสิ่งที่พนักงานเสนอเป็นเรื่องไร้สาระ หรือ ทำแค่นี่เองเหรอ นั่นหมายถึงท่านกำลังสกัดความคิดของเขาทำให้เขาไม่อยากนำเสนออะไร วิธีการแก้ไขคือ การให้คำแนะนำเพิ่มเติมที่มองว่าเขาน่าจะเพิ่มเรื่องนี้อีกนิดจะทำให้เขาปรับปรุงการ
ทำงานได้มากกว่าที่เสนอแนะ (นั่นคือแนะนำเพิ่มเติม)
3. หัวหน้างานรู้หลักการของ KAIZEN เพื่อเป็นที่ปรึกษาเวลาที่พนักงานของท่านมีปัญหา หรือ วิธีการทำงานที่เปลี่ยนแปลง โดยหลักการสำคัญของ KAIZEN คือ เลิก ลด เปลี่ยน
ส่วนที่สอง
1. ระดับพนักงานต้องได้รับการส่งเสริม ให้ความรู้และการนำเสนอที่ไม่ยุ่งยากมากจนเกินไป ชี้ให้เห็นว่าทุกวันนี้เราก็ KAIZEN อยู่แล้วแต่ไม่ได้เขียนออกมาเป็นรูปร่าง
2. จัดให้มีการประกวดแข่งขัน KAIZEN แบ่งหลายส่วน เช่น KAIZEN เยอะแยะ KAIZEN ลดต้นทุนมากมาย KAIZEN เพื่อการทำงานปลอดภัยมากขึ้น โดยมีรางวัลมอบให้กับพนักงานกลุ่มนั้นๆ
ส่วนที่สาม
1. เป็นส่วนส่งเสริมและประชาสัมพันธ์ผลงานของพนักงานนั้นๆ ชี้ให้เห็นว่าการ KAIZEN ของเขาทำให้การทำงานดีขึ้น เปลี่ยนแปลง ลดเวลา ลดของเสียอย่างไร (อย่าประชาสัมพันธ์เงินเป็นที่ตั้ง)
2. มีการจัดทำบอร์ดให้ความรู้และตัวอย่าง KAIZEN จากที่อื่น เพื่อให้กระตุ้นว่าทุกท่านสามารถทำได้
ส่วนปัญหาอื่นๆ คงต้องมาคุยเป็นเรื่องๆๆนะครับ โชคดี

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 o-ple

o-ple

Posted 07 November 2011 - 03:35 PM

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะพี่ป๊อป
วัฒนธรรมองค์กรที่นี่ มันทำให้ไม่เป็นไปอย่างที่ระบบควรจะเป็นอ่ะค่ะ
การจูงใจก็เริ่มต้นมาจากเงินซะแล้ว เลยทำให้ไปต่อลำบาก ....

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 07 November 2011 - 04:05 PM

ช่ายครับเพราะตอนที่พี่เริ่มต้นก็มาจากการให้เงินจูงใจ ซึ่งมาจากนโยบายผู้บริหาร แต่มันจะได้ช่วงเดียวแล้วจะเงียบหายไปเพราะระดับหัวหน้างานไม่ได้เข้าไปดู เลยเปลี่ยนใหม่เป็นเน้นการชื่นชม การมอบรางวัลการเป็นเรื่องรอง และชี้ประเด็นให้เห็นว่าไม่ยากทำแล้วตัวเองทำงานง่ายขึ้น ส่วนรูปถ่ายก็จัดทีมบริการซึ่งก็ลดปัญหาไปได้มากมาย ลองดูครับ

QUOTE(o-ple @ Nov 7 2011, 03:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากๆ เลยค่ะพี่ป๊อป
วัฒนธรรมองค์กรที่นี่ มันทำให้ไม่เป็นไปอย่างที่ระบบควรจะเป็นอ่ะค่ะ
การจูงใจก็เริ่มต้นมาจากเงินซะแล้ว เลยทำให้ไปต่อลำบาก ....

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 o-ple

o-ple

Posted 08 November 2011 - 08:43 AM

QUOTE(iso_man @ Nov 7 2011, 04:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่ายครับเพราะตอนที่พี่เริ่มต้นก็มาจากการให้เงินจูงใจ ซึ่งมาจากนโยบายผู้บริหาร แต่มันจะได้ช่วงเดียวแล้วจะเงียบหายไปเพราะระดับหัวหน้างานไม่ได้เข้าไปดู เลยเปลี่ยนใหม่เป็นเน้นการชื่นชม การมอบรางวัลการเป็นเรื่องรอง และชี้ประเด็นให้เห็นว่าไม่ยากทำแล้วตัวเองทำงานง่ายขึ้น ส่วนรูปถ่ายก็จัดทีมบริการซึ่งก็ลดปัญหาไปได้มากมาย ลองดูครับ

ถูกต้องเลยพี่ป๊อป แรกๆก็ได้ผลมาก พอนานๆไปเริ่มเบาบางลง ตอนนี้ก็พยายาม support พวกเค้าเต็มที่ เผื่อจะดีขึ้น หุหุ
ขอบคุณมากค่ะคำแนะนำ ..

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users