Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มีเรื่องรบกวนครับ QMR & Organization

• This topic is locked This topic is locked
21 replies to this topic

#1 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 January 2009 - 04:38 PM

มีเรื่องรบกวนหน่อยครับ

ตำแหน่ง QMR จำเป็นต้องมีอยู่ใน Organization หรือเปล่าครับ

แล้วถ้ามี จะอยู่ตรงส่วนไหนของ Organization ต่อจากประธาน เลยไหม

พอดีมีปัญหานิดหน่อย

ถ้ามีตัวอย่างจะดีมากเลย ขอบคุณมากครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 29 January 2009 - 04:48 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Jan 29 2009, 04:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีเรื่องรบกวนหน่อยครับ

ตำแหน่ง QMR จำเป็นต้องมีอยู่ใน Organization หรือเปล่าครับ

แล้วถ้ามี จะอยู่ตรงส่วนไหนของ Organization ต่อจากประธาน เลยไหม

พอดีมีปัญหากับคนญี่ปุ่น เลยสงสัย

ถ้ามีตัวอย่างจะดีมากเลย ขอบคุณมากครับ

บางคน นอกจากจะทำหน้าที่ MR แล้ว ยังสวมหมวกใบอื่น เช่น เป็น Operation Manager ควบคู่ไปด้วย
บทบาทของการเป็น MR ย่อมจะต้องไดเรกต่อ Top management ทีดูแลระบบ QMS ส่วนบทบาทของการเป็น Operation manager ก็ต้องไดเรกต่อ GM หรือ Factory manager ที่กำกับดูแล Operation น่ะครับ ซึ่งถ้าหากไม่ใช่คนเดียวกันก็ต้องเหนื่อยหน่อยล่ะครับ
"

#3 pizza

pizza

Posted 29 January 2009 - 09:07 PM

โดยส่วนใหญ่จะเป็น QA Manager ที่จะควบตำแหน่ง QMR ด้วย ซึ่งส่วนใหญ่จะระบุเป็นข้อความใน Quality Manual

#4 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Supreme Member

• Power Members

Posted 29 January 2009 - 09:38 PM

เหมือนกันครับ ตัวแทนผู้บริหาร กับ ผู้จัดการคุณภาพ
เป็นคนคนเดียวกัน (อยากรู้จังใครเป็นริเริ่ม 555 )
"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 29 January 2009 - 09:38 PM

เป็นคำถามที่น่าสนใจน่ะครับ
ปกติแล้ว Organization Chart จะมีประโยชน์ในการแสดงให้เห็นหน่วยงานหลักๆ สายการบังคับบัญชา ใครเป็นหัวหน้า ใครเป็นลูกน้อง
เวลามีปัญหาต้องรายงานและนำเสนอใคร สามารถตอบโจทย์ข้อ 5.5 ได้เป็นอย่างดี ถ้านำไปรวมกับ JD ด้วย ก็สมบูรณ์แบบ

QMR จะอยู่ตรงไหนใน Org นั้น คิดว่าไม่น่ามีคำตอบที่ตายตัวน่ะครับ ขึ้นอยู่กับว่า
QMR ของเรารับผิดชอบ Scope งานกว้างขนาดไหน
บางที่ก็อยู่ใต้ MD โดยตรง (บริษัทเล็กๆหน่อย ประมาณ SMEs)
บางที่ก็อยู่ข้างๆ GM
บางที่ก็เอามาอยู่ใน QA.Mgr/QMR
บางที่ก็จับมาอยู่ในหน่วยงาน ISO ชัดๆไปเลย อะไรแบบนี้เป็นต้น

แต่คิดว่ามีใน Org และมีอยู่ในระดับบนๆใน Org จะสามารถตอบโจทย์ Version 2008 ได้ตรงเพ๊ะเลยครับ
ที่กำหนดว่า QMR ต้องเป็นคนขององค์กร และอยู่ในระดับบริหาร เราสามารถแสดง Org ให้ดูได้เลยครับ

มีตัวอย่างครับ (แค่ตัวอย่างน่ะ)

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 30 January 2009 - 12:31 AM

QUOTE(นุกูล @ Jan 29 2009, 09:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นคำถามที่น่าสนใจน่ะครับ
ปกติแล้ว Organization Chart จะมีประโยชน์ในการแสดงให้เห็นหน่วยงานหลักๆ สายการบังคับบัญชา ใครเป็นหัวหน้า ใครเป็นลูกน้อง
เวลามีปัญหาต้องรายงานและนำเสนอใคร สามารถตอบโจทย์ข้อ 5.5 ได้เป็นอย่างดี ถ้านำไปรวมกับ JD ด้วย ก็สมบูรณ์แบบ

QMR จะอยู่ตรงไหนใน Org นั้น คิดว่าไม่น่ามีคำตอบที่ตายตัวน่ะครับ ขึ้นอยู่กับว่า
QMR ของเรารับผิดชอบ Scope งานกว้างขนาดไหน
บางที่ก็อยู่ใต้ MD โดยตรง (บริษัทเล็กๆหน่อย ประมาณ SMEs)
บางที่ก็อยู่ข้างๆ GM
บางที่ก็เอามาอยู่ใน QA.Mgr/QMR
บางที่ก็จับมาอยู่ในหน่วยงาน ISO ชัดๆไปเลย อะไรแบบนี้เป็นต้น

แต่คิดว่ามีใน Org และมีอยู่ในระดับบนๆใน Org จะสามารถตอบโจทย์ Version 2008 ได้ตรงเพ๊ะเลยครับ
ที่กำหนดว่า QMR ต้องเป็นคนขององค์กร และอยู่ในระดับบริหาร เราสามารถแสดง Org ให้ดูได้เลยครับ

มีตัวอย่างครับ (แค่ตัวอย่างน่ะ)

ขอบคุณอ.นุกูลครับ ได้แนวทาง ขอบคุณหลายๆๆๆ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

#7 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 30 January 2009 - 09:13 AM

เรื่องจำเป็นหรือไม่นั้น คงไม่จำเป็นหรอก เพราะมีวิธีการระบุแบบอื่นได้

แต่มุมมองของผม คิดว่าควรจะมีอยู่ในผังองค์กรครับ อันนี้เป็นเหตุผลในเรื่องของการกำหนด และสื่อสารเกี่ยวกับอำนาจ หน้าที่ ความรับผิดชอบนะครับ เพราะจะได้ชัดเจน และเป็นที่ทราบโดยทั่วไปว่า QMR นั้น รายงานตรงต่อผู้บริหารระดับสูง และตัว QMR เองจะได้ไม่อีหลักอีเหลื่อ (เขียนถูกป่าวหว่า) ในการทำงาน อย่างน้อยผังองค์กรมันก็บอกแจ้งชัดเจนว่าไผเป็นไผ rolleyes.gif

บางบริษัท ให้ Sr.Supervisor ท่านหนึ่งเป็น QMR แต่ตำแหน่งที่ว่า ไม่ได้รายงานต่อผู้บริหารระดับสูง (แต่เขาก็ถือว่า อยู่ใน Management Team) การระบุตำแหน่ง QMR ไว้ด้วย จึงเหมือนกับว่า สวมหมวก 2 ใบ ใบที่เป็น QMR นั่นแหละที่รายงานต่อผู้บริหารโดยตรง

ตำแหน่ง QMR ควรเป็นติ่งวางไว้ล่าง Top ชี้ไปข้างๆ บ่งบอกว่า รายงานต่อข้างบน แต่ไม่ได้มีอำนาจสั่งการข้างล่าง คล้ายๆ ขงเบ้ง เป็นที่ปรึกษา เล่าปี่ laugh.gif ประมาณนั้นครับ

อันนี้แค่ความเห็นผมนะ

#8 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 30 January 2009 - 09:14 AM

ขอบคุณครับ พี่หม่ำ

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#9 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 30 January 2009 - 10:54 AM

QUOTE(webmaster @ Jan 30 2009, 09:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องจำเป็นหรือไม่นั้น คงไม่จำเป็นหรอก เพราะมีวิธีการระบุแบบอื่นได้

แต่มุมมองของผม คิดว่าควรจะมีอยู่ในผังองค์กรครับ อันนี้เป็นเหตุผลในเรื่องของการกำหนด และสื่อสารเกี่ยวกับอำนาจ หน้าที่ ความรับผิดชอบนะครับ เพราะจะได้ชัดเจน และเป็นที่ทราบโดยทั่วไปว่า QMR นั้น รายงานตรงต่อผู้บริหารระดับสูง และตัว QMR เองจะได้ไม่อีหลักอีเหลื่อ (เขียนถูกป่าวหว่า) ในการทำงาน อย่างน้อยผังองค์กรมันก็บอกแจ้งชัดเจนว่าไผเป็นไผ rolleyes.gif

บางบริษัท ให้ Sr.Supervisor ท่านหนึ่งเป็น QMR แต่ตำแหน่งที่ว่า ไม่ได้รายงานต่อผู้บริหารระดับสูง (แต่เขาก็ถือว่า อยู่ใน Management Team) การระบุตำแหน่ง QMR ไว้ด้วย จึงเหมือนกับว่า สวมหมวก 2 ใบ ใบที่เป็น QMR นั่นแหละที่รายงานต่อผู้บริหารโดยตรง

ตำแหน่ง QMR ควรเป็นติ่งวางไว้ล่าง Top ชี้ไปข้างๆ บ่งบอกว่า รายงานต่อข้างบน แต่ไม่ได้มีอำนาจสั่งการข้างล่าง คล้ายๆ ขงเบ้ง เป็นที่ปรึกษา เล่าปี่ laugh.gif ประมาณนั้นครับ

ขอบคุณมากเลย จะได้รับรบสักที ข้อมูลเพียบ

#10 นุกูล

นุกูล

Posted 30 January 2009 - 11:17 AM

[/quote]

ท่านประธานครับ ขอประท้วงคำว่า "ติ่ง" ครับ ท่านใช้คำไม่เหมาะสม
ขอให้เปลี่ยนมาใช้คำว่า "ห้อย" แทนครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#11 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 30 January 2009 - 12:00 PM

laugh.gif biggrin.gif laugh.gif sleep.gif dry.gif huh.gif

#12 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 30 January 2009 - 12:54 PM

QUOTE(นุกูล @ Jan 30 2009, 11:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ท่านประธานครับ ขอประท้วงคำว่า "ติ่ง" ครับ ท่านใช้คำไม่เหมาะสม
ขอให้เปลี่ยนมาใช้คำว่า "ห้อย" แทนครับ

เรียนท่านสมาชิกที่ได้ยกมือประท้วง

ผมขอถอนคำพูดครับ rolleyes.gif

#13 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 30 January 2009 - 01:49 PM

laugh.gif laugh.gif laugh.gif

#14 city

city

Premium Member

Posted 31 January 2009 - 09:01 AM

QUOTE(นุกูล @ Jan 30 2009, 11:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>

เห็นด้วยคะ อยู่รองจาก MD ชี้ไปข้างๆ คะ rolleyes.gif

#15 iso_man

iso_man

Posted 31 January 2009 - 09:26 AM

ของผมไม่อยู่ในผังองค์กร แต่ฝังตัวอยู่ในฝ่ายส่งเสริมคุณภาพ ทำมากกว่า ISO rolleyes.gif

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#16 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 02 February 2009 - 10:17 AM

ควรจะมีอยู่ต่อจาก Top Management ขององค์กร ในลักษณะของที่ปรึกษาครับ
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#17 non

non

Supreme Member

Posted 05 February 2009 - 02:15 PM

ของผมแยกคนเดียวง่ะ.....เป็นแผนผังบริหารระบบคุณภาพ

จะเป็นโครงสร้างเหมือนโครงสร้างทั่วไป แต่สูงสุดจะเป็น Top

ลงมาเป็น MR.,steering commitee,DCC. anigif4.gif

#18 stormriders

stormriders

Hornor Member

Posted 01 September 2010 - 10:15 AM

รวมสุดยอด QMR ที่มีประสบการณ์

#19 Tanet

Tanet

Posted 12 October 2010 - 11:08 AM

ติ่ง ห้อย ย้อย Top laugh.gif 555.gif

#20 รุ้ง

รุ้ง

Posted 12 October 2010 - 12:19 PM

ขอบคุณมากค่ะ กำลังสงกะสัยเหมือนกัน
เย้ มีข้อมูลไปรับมือแล้ว ดีใจจัง DCC. ตัวน้อย
ขอบคุณ คุณ TOPPY มากเลยที่เปิดคำถามก่อน
แล้วถ้าอยู๋ล่าง HR. and GA. Dept. จะเป็นไรป่าวค่ะไม่ได้ห้อยจาก GM โดยตรงค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users