Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การทวนสอบโปรแกรม (Software)

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 Little QMR

Little QMR

Premium Member

• Power Members

Posted 09 August 2011 - 02:16 PM

ใครเคยโดน Audit แล้วต้องทวนสอบโปรแกรม software ที่ใช้งานบ้างหรือเปล่าครับ คือผมโดนว่าไม่มีการทวนสอบโปรแกรมประจำปี คือผมไม่รู้ว่ามันจะทวนสอบยังไงอ่ะ คือมันเป็นโปรแกรมการจัดเก็บสินค้า และมันก็ใช้งานทุกวัน

#2 Gentle

Gentle

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 August 2011 - 03:49 AM

QUOTE(Little QMR @ Aug 9 2011, 02:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใครเคยโดน Audit แล้วต้องทวนสอบโปรแกรม software ที่ใช้งานบ้างหรือเปล่าครับ คือผมโดนว่าไม่มีการทวนสอบโปรแกรมประจำปี คือผมไม่รู้ว่ามันจะทวนสอบยังไงอ่ะ คือมันเป็นโปรแกรมการจัดเก็บสินค้า และมันก็ใช้งานทุกวัน

โห... ง่ายมากเลยครับ พี่น้องครับ
ก้อแค่ทดลองป้อนสต็อกรับเข้า , ตัดออก แล้วพิมพ์รายงานยอดคงเหลือออกมา เทียบว่าโปรแกรมมันคำนวณตรงไหม? แค่นั้นก้อถือว่าเป็นการทวนสอบโปรแกรมแล้วครับ คือที่เราใช้งานทุกวันน่ะ มันไม่ได้รับรองว่าโปรแกรมไม่มีปัญหาน่ะครับ auditor ออก CAR เรื่องนี้ให้ตรงกับข้อ 6.3 น่ะ อ้อ อย่าลืมบันทึกผลการทวนสอบไว้ด้วยล่ะ ไม่ยากครับ แก้ง่ายมาก ลองประยุกต์ใช้ดู ถ้า auditor ไม่ยอมปิด CAR ให้ก้อแจ้งมานะครับ จะช่วยคิดให้

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 August 2011 - 09:03 AM

การทวนสอบโปรแกรม วัตถุประสงค์คือเราอยากรู้ว่ามันยังปกติไหม มันเพี้ยนไปหรือยัง
วิธีการง่าย โปรแกรมเรามันมีหลายเมนูเน๊าะ แต่ละเมนูมันก็เชื่อมโยงกันเน๊าะ ดังนั้น
ลองทำข้อมูลสมมุติขึ้นมาสักชุดหนึ่ง ไม่ต้องเยอะหรอก จากนั้นก็ Save เก็บไว้เป็น Master Data แล้วก็ Print Out ออกมาชุดหนึ่ง
ทีนี้เมื่อใช้โปรแกรมไปสักพัก อาจจะ 6 เดือนก็ได้ เราก็ลองเอาเจ้า Master Data คีย์ลงในโปรแกรม แล้วดูว่าค่าที่อ่านได้ มันยังถูกต้องเหมือนเดิมไหม แล้วก็ Print Out เก็บไว้ชุดหนึ่ง

ข้อควรระวัง
อย่าเผลอ Save ข้อมูล Master Data ลงไปในโปรแกรมที่ใช้งานอยู่ในปัจจุบันซ่ะล่ะ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 Little QMR

Little QMR

Premium Member

• Power Members

Posted 13 August 2011 - 10:15 AM

ขอบคุณครับ ทั้ง 2 ท่าน ของผมน่าจะเหมาะกับแบบของคุณนุกูล แบบของคุณ Gentle มันเหมือนการทำงานปกติอยู่แล้วครับเพราะต้อง keyเข้า ตัดออกทุกวัน print รายงานยอดคงเหลือให้ลูกค้าเป็นประจำอยู่แล้วครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users