Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

หา Consult และ CB

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 ple_sawittree

ple_sawittree

Supreme Member

• Power Members

Posted 06 August 2011 - 01:30 PM

ตอนนี้ที่บริษัทกำลังมีโครงการทำระบบ OHSAS18001:2007 และ ISO/TS16949:2002 ไม่ทราบว่าชาว Isothai ใช้ Consult และ CB ของที่ไหนบ้างคะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

#2 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 06 August 2011 - 02:05 PM

ISO/TS16949:2009 นะคะ

สำหรับที่ปรึกษาให้เลือกที่เราคุยกันเข้าใจ มองวิศัยทัศย์เขาว่าจะช่วยเราแก้ไขปัญหาได้ เข้าใจลักษณะองค์กรของเราเขียนอะไรที่เป็นในแบบองค์กรของเราพร้อมรับ ไม่ใช่หาชุดสำเร็จไปวางแล้วให้เราต้องมานั่งแก้ปัญหาตาม หลังจากได้รับการรับรอง

สำหรับCB ก็ต้องมามองว่าเราจะเลือกตามอะไร เช่น เลือกตามลูกค้า เลือกตามชื่อเสียง เลือกตามความชอบ เลือกตามงบค่ะ คิดได้หลายอย่างค่ะ

ที่สำคัญเลย ต้องดูความพร้อมของเราเป็นหลักค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง งบประมาณ ความพร้อม

ให้ลองคุยกับหลายๆที่ค่ะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 06 August 2011 - 02:48 PM

QUOTE(ple_sawittree @ Aug 6 2011, 01:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ที่บริษัทกำลังมีโครงการทำระบบ OHSAS18001:2007 และ ISO/TS16949:2002 ไม่ทราบว่าชาว Isothai ใช้ Consult และ CB ของที่ไหนบ้างคะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

สมัยที่เริ่มมาดูแลเรื่องระบบฯ จอมโจรฯ ไม่ได้จ้าง consult ให้มาช่วยงาน 10-20 วันอะไรแบบนั้นหรอกนะครับ
แต่จะศึกษาด้วยตัวเอง แล้วก็ จ้าง วิทยากรจากข้างนอกมาให้ความรู้กับ คณะทำงาน เป็นเรื่องๆ ไป
เช่น ข้อกำหนด OHSAS18001 Internal audit นอกนั้น ทีมของจอมโจรก็โซโล่เอาเอง
ซึ่งมันก็มีทั้งข้อดี และข้อเสีย ข้อดีคือ มีโอกาสได้ฝึกฝนทักษะ ประหยัด ข้อเสียก็คือ ก็อาจจะต้องออกแรงมากกว่าปกติ
อย่างไรก็ตามจอมโจร ยังเชื่อว่า การทำเองน่าจะมีข้อดีมากกว่าข้อเสียนะ

CB ดีทุกรายนั่นล่ะครับ บางที CB เก่ง มาเจอ วัฒนธรรมของบางองค์กร
CB ก็แค่ตรวจให้มันครบๆ ไปเท่านั้นเอง ทำอะไรไม่ได้มากกว่านั้น

สำหรับ CB จอมโจรฯ ใช้ CB รายหนึ่ง (ไม่ขอออกนามแล้วกันนะ)
ก็เป็นไปตามที่จอมโจรฯ คาดหวังนะ พักหลังๆ เนี่ย แจก major CAR เป็นว่าเล่นเลย ^^
เอาเป็นว่า แนะนำเกณฑ์ที่ใช้ในการคัดเลือกแล้วกันนะ
อย่างที่โม้ให้ฟัง จอมโจร เลือก CB รายนี้ ก็มีเกณฑ์อยู่ สามสี่อย่าง เช่น
1. ราคาต่อ man-day ต้องสมเหตุสมผล (จอมโจรเปรียบเทียบดู 4-5 ราย แล้วก็เลือกรายนี้ ซึ่งเขาไม่ใช่ CB ที่มีราคาต่ำสุดหรอกครับ
แต่เป็น ราคาที่ จอมโจรฯ ยอมรับได้)
2. มี auditor ที่มีประสบการณ์ในการตรวจบริษัทที่ประกอบธุรกิจประเภทเดียวกัน
3. มี รายการส่งเสริมการขาย ที่น่าสนใจ โดยรายที่จอมโจรฯ เลือกเนี่ย จอมโจรฯ ได้ คูปอง การฝึกอบรมมูลค่า 100,000 บาท
4. sale น่ารัก
etc.
"

#4 Suppadej

Suppadej

Posted 06 August 2011 - 11:59 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Aug 6 2011, 02:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สมัยที่เริ่มมาดูแลเรื่องระบบฯ จอมโจรฯ ไม่ได้จ้าง consult ให้มาช่วยงาน 10-20 วันอะไรแบบนั้นหรอกนะครับ
แต่จะศึกษาด้วยตัวเอง แล้วก็ จ้าง วิทยากรจากข้างนอกมาให้ความรู้กับ คณะทำงาน เป็นเรื่องๆ ไป
เช่น ข้อกำหนด OHSAS18001 Internal audit นอกนั้น ทีมของจอมโจรก็โซโล่เอาเอง
ซึ่งมันก็มีทั้งข้อดี และข้อเสีย ข้อดีคือ มีโอกาสได้ฝึกฝนทักษะ ประหยัด ข้อเสียก็คือ ก็อาจจะต้องออกแรงมากกว่าปกติ
อย่างไรก็ตามจอมโจร ยังเชื่อว่า การทำเองน่าจะมีข้อดีมากกว่าข้อเสียนะ

CB ดีทุกรายนั่นล่ะครับ บางที CB เก่ง มาเจอ วัฒนธรรมของบางองค์กร
CB ก็แค่ตรวจให้มันครบๆ ไปเท่านั้นเอง ทำอะไรไม่ได้มากกว่านั้น

สำหรับ CB จอมโจรฯ ใช้ CB รายหนึ่ง (ไม่ขอออกนามแล้วกันนะ)
ก็เป็นไปตามที่จอมโจรฯ คาดหวังนะ พักหลังๆ เนี่ย แจก major CAR เป็นว่าเล่นเลย ^^
เอาเป็นว่า แนะนำเกณฑ์ที่ใช้ในการคัดเลือกแล้วกันนะ
อย่างที่โม้ให้ฟัง จอมโจร เลือก CB รายนี้ ก็มีเกณฑ์อยู่ สามสี่อย่าง เช่น
1. ราคาต่อ man-day ต้องสมเหตุสมผล (จอมโจรเปรียบเทียบดู 4-5 ราย แล้วก็เลือกรายนี้ ซึ่งเขาไม่ใช่ CB ที่มีราคาต่ำสุดหรอกครับ
แต่เป็น ราคาที่ จอมโจรฯ ยอมรับได้)
2. มี auditor ที่มีประสบการณ์ในการตรวจบริษัทที่ประกอบธุรกิจประเภทเดียวกัน
3. มี รายการส่งเสริมการขาย ที่น่าสนใจ โดยรายที่จอมโจรฯ เลือกเนี่ย จอมโจรฯ ได้ คูปอง การฝึกอบรมมูลค่า 100,000 บาท
etc.

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 07 August 2011 - 12:43 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Aug 6 2011, 02:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>

etc.

โห น๊า

ข้อ 4 โดนมากๆเลย สำคัญมากๆเลยน่ะเนี่ย

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 Katitc

Katitc

Posted 08 August 2011 - 09:21 AM

CB คะ รบกวนขอ e-mail ได้ไหมคะ เดี๋ยวดิฉัน ขออณุญาติ ส่งรายละเอียดให้ดูคะ หรือติดต่อได้ที่ itcthailand.suputra@gmail.com

Thank you ISO Thai.com คะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users