Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนหาบริษัทที่รับสอบเทียบเครื่อง Metal Detector ค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 ลูกข้าวเหนียว

ลูกข้าวเหนียว

Posted 01 April 2011 - 10:36 AM

smiley-signs028.gif รบกวนใครที่มีบริษัทที่รับสอบเทียบเครื่อง Metal Detector

ช่วยรบกวนบอกด้วยนะค่ะ คือต้องการสอบเทียบเครื่อง Metal Detector ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ smiley-signs028.gif

#2 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 01 April 2011 - 11:27 AM

smiley-computer005.gif อืม.. รออยู่เหมือนกันว่ามีมั๊ย เคยทำแต่ทวนสอบภายในโดยที่
1.นำกล่องทดสอบ(ปกติจะมีติดเครื่องมา) วางในตำแหน่งที่กำหนด ซึ่งมีหลายท่า วางตรง-ตะแครง-กลับบนล่าง เหมือนลูกเต๋านั่นละครับ
2.นำไปผ่านเครื่องถ้าเครื่องมีสัญญาณออกมา (เสียงร้อง,สายพานหยุด)ก็ถือว่าใช้งานได้
3.กำหนดกิจกรรมนี้เป็นคาบเวลา เช่นทุกวัน, ทุกครั้งก่อนใช้งาน

ผมว่าน่าจะพอใช้ได้จนกว่าจะหาผู้สอบเทียบมาได้ ในกรณีที่ไม่มีกล่องทดสอบติดเครื่องมาก็ลองทำดูก็ได้ครับใช้เศษเข็ม-เศษใบมีดมาทำ
ขอให้โชคดีเด้อ...

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 01 April 2011 - 08:17 PM

การสอบเทียบ Metal Detector ไม่น่าจะมีนะครับ

ถ้ามีก็น่าจะเป็นการปรับวค่าทางไฟฟ้า เพื่อให้สนามแม่เหล็กของเครื่องทำงานได้ปกติ

จากนั้นเราก็ทำ Valiadtion โดยหาค่า POD (Probability of Dtection) กับค่า FRR (False Rejection Rate)

โดยเราอาจจะกำหนดค่า POD >99% FRR <1%

#4 parichat-tom

parichat-tom

Premium Member

• Power Members

Posted 02 April 2011 - 02:39 PM

QUOTE(ลูกข้าวเหนียว @ Apr 1 2011, 11:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-signs028.gif รบกวนใครที่มีบริษัทที่รับสอบเทียบเครื่อง Metal Detector

ช่วยรบกวนบอกด้วยนะค่ะ คือต้องการสอบเทียบเครื่อง Metal Detector ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ smiley-signs028.gif

ที่บริษัทใช้บริษัทของเครื่อง metal detector มาสอบเทียบเลย ชื่อบริษัท เอ็ม.เค.ที แม็กเนติค จก. 02-7350011

#5 TFI@BangLen

TFI@BangLen

Posted 18 April 2011 - 10:15 AM

QUOTE(parichat-tom @ Apr 2 2011, 02:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บริษัทใช้บริษัทของเครื่อง metal detector มาสอบเทียบเลย ชื่อบริษัท เอ็ม.เค.ที แม็กเนติค จก. 02-7350011

เครื่องตรวจโลหะ สอบเทียบไม่ได้นะครับ แต่ปรับแต่งความไวได้ เข้าใจว่าช่างเข้ามาปรับแต่งความไว ถ้าอ่านในคู่มือจะมีอยู่สามารถทำได้เอง โดยใช้ Test piece ครับ จะมี SUS กับ Fe ที่ผมใช้อยู่ มีหลาย Size ขึ้นอยู่กับว่าเราจะให้มันตรวจอะไร ขนาดเล็กท่าไหนที่ยอมรับได้

#6 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 18 April 2011 - 07:07 PM

QUOTE(TFI@BangLen @ Apr 18 2011, 10:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เครื่องตรวจโลหะ สอบเทียบไม่ได้นะครับ แต่ปรับแต่งความไวได้ เข้าใจว่าช่างเข้ามาปรับแต่งความไว ถ้าอ่านในคู่มือจะมีอยู่สามารถทำได้เอง โดยใช้ Test piece ครับ จะมี SUS กับ Fe ที่ผมใช้อยู่ มีหลาย Size ขึ้นอยู่กับว่าเราจะให้มันตรวจอะไร ขนาดเล็กท่าไหนที่ยอมรับได้

+1 smiley-signs007.gif

#7 Crystal

Crystal

Super Member

Posted 18 May 2011 - 03:18 PM

ไม่ทราบว่า Metal Detector ยี่ห้ออะไรค่ะ
ที่บ.ใช้ของ Mettler ค่ะ
เวลาสอบเทียบก็ให้บ.ผู้จำหน่ายเครื่องมาเทสต์ให้ 6 เดือน/1ครั้ง
ส่วนผู้ดูแลเครื่องให้ใช้เทสต์สติก ทดสอบ Fe, Non-Fe(Brass), Stainless ตามขนาดที่กำหนดในแผน

รบกวนสอบถามด้วยค่ะ ว่า
1.การทดสอบทุก6เดือนหรือ1ปี จากบ.ผู้จำหน่าย โดยใช้เทสต์สติก ขนาดตามสเป็คเครื่อง ซึ่งอาจมีการปรับค่าPhaseและSensitivity ไม่ใช่การสอบเทียบเหรอคะ แล้วเรียกว่าอะไรค่ะ
2.การทดสอบเครื่องก่อนและหลังการปฏิบัติงาน โดยใช้เทสต์สติก ขนาดตามแผน เรียกวิธีการนี้ว่าอะไรค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users