Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระเบียบปฏิบัติ กับ คู่มือปฏิบัติงานต่างกันอย่างไร

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 Rita

Rita

Posted 17 September 2009 - 10:26 AM

คือ อยากรู้ว่าระเบียบปฏิบัติ กับ คู่มือปฏิบัติงานต่างกันอย่างไร เนื่องจากทางบริษัทมีคู่มือการปฏิบัติของแต่ละแผนกไว้แล้ว แต่ทางที่ปริกษาบอกว่าเราจำเป็นต้องทำระเบียนปฏิบัติด้วยเนื่องจากเป้นข้อกำหนดของระ
บบ ISO 9001 ซึ่งพอมองจากโครงสร้างระบบเอกสารในองค์กร ก็อยู่ในระดับที่ 2 เหมือนกัน เลยงงว่าจำเป็นด้วยใช้หรือไม บ้างทีการให้คำตอบแบบนี้คนปฏิบัติจรงอยู่หน้างานอย่างนู๋ (เจ้าหน้าที่ควบคุมเอกสาร) งง คะ ช่วยหาคำตอบให้หน่อยได้ไหมคะ

#2 SL4

SL4

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 September 2009 - 11:07 AM

QUOTE(Rita @ Sep 17 2009, 10:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คือ อยากรู้ว่าระเบียบปฏิบัติ กับ คู่มือปฏิบัติงานต่างกันอย่างไร เนื่องจากทางบริษัทมีคู่มือการปฏิบัติของแต่ละแผนกไว้แล้ว แต่ทางที่ปริกษาบอกว่าเราจำเป็นต้องทำระเบียนปฏิบัติด้วยเนื่องจากเป้นข้อกำหนดของระ
บบ ISO 9001 ซึ่งพอมองจากโครงสร้างระบบเอกสารในองค์กร ก็อยู่ในระดับที่ 2 เหมือนกัน เลยงงว่าจำเป็นด้วยใช้หรือไม บ้างทีการให้คำตอบแบบนี้คนปฏิบัติจรงอยู่หน้างานอย่างนู๋ (เจ้าหน้าที่ควบคุมเอกสาร) งง คะ ช่วยหาคำตอบให้หน่อยได้ไหมคะ

ระเบียบปฎิบัต อาจจะหมายถึง Procedure , คู่มือการปฏิบัติ อาจจะหมายถึง Work instruction.
ที่ บ. ที่ผมทำงาน แยก 2 เอกสารนี้ออกเป็นคนละระดับครับ บางอย่างก็สามารถใช้ร่วมกันได้ครับ
ระเบียบปฏิบัติอาจจะบอกแค่ แผนผังการไหลของกระบวนการนั้นๆ ว่าเป็นอย่างไร (flow of process) ส่วนรายละเอียดลึกๆ ก็เขียนลง WI ครับ

ข้อกำหนด 9001 ต้องการแค่ procedure 6 เรื่องเองครับ ลองดูครับ ไม่น่ายาก
1. 4.2.3 document control
2. 4.2.4 Control of records
3. 8.2.2 internal audit
4. 8.3 Control of non-conforming product
5. 8.5.2 Corrective action
6. 8.5.3 Preventive action
ถ้าเป็น TS16949 ก็เพิ่มอีก 1 ข้อครับ
7 6.2.2 Training
-------------
ผมตอบถูกทางไหมเนี่ย?
--Learning from mistaken--

#3 robertsam

robertsam

Posted 18 August 2011 - 10:00 PM

thanks a lot

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users