Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

คุณสมบัติของ QMR

• This topic is locked This topic is locked
19 replies to this topic

#1 plt

plt

Super Member

Posted 06 July 2009 - 10:15 AM

สอบถามคุณสมบัติของ QMR

จำเป็นไหมที่ QMR ต้องเป็นบุคคลระดับบริหาร (management)

เป็นพนักงานแต่ได้รับการแต่งตั้งได้ไหม

รบกวนผู้ที่รู้ ช่วยตอบด้วยคะ

#2 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

• Power Members

Posted 06 July 2009 - 11:03 AM

QUOTE(plt @ Jul 6 2009, 10:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>

จำเป็นไหมที่ QMR ต้องเป็นบุคคลระดับบริหาร (management)

เป็นพนักงานแต่ได้รับการแต่งตั้งได้ไหม

ตามข้อกำหนด 5.5.2 QMR
- ผู้บริหารระดับสูงต้องแต่งตั้งสมาชิกในระดับบริหารขององค์กร.....................

พนักงานจะไม่สอดคล้องข้อกำหนดนะครับ
แต่ถ้าอยากทำ ลองกำหนดคำจำกัดความของระดับบริหารให้ครอบคลุมพนักงานท่านนั้นก็น่าจะได้นะ
แต่ในทางปฏิบัติก็จะทำงานได้ยากนะครับ

Think first print later...save paper save the world.

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 06 July 2009 - 02:45 PM

ถูกต้องแล้วครับ ใน Version เก่า จะไม่มีการพูดชัดๆอย่างนี้หรอกน่ะ
แต่ Version ใหม่ บอกมาตรงๆแบบไม่มีโต๊ด ว่า QMR ต้องเป็นคนขององค์กร และเป็นคนที่อยู่ในระดับบริหารด้วย จะได้จัดการ หรือผลักดันอะไรง่ายๆหน่อย
ประมาณนั้นครับ ดังนั้นจากคำถามที่ถามมา ตอบได้ว่า
ถ้าเป็น Version เก่า ได้ครับ
ถ้าเป็น Version ใหม่ ถือว่าเป็น NC ครับ ... ฟันธง !

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 Old man

Old man

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 05 February 2010 - 12:30 AM

แม้ว่ามาตรฐาน ISO9001 ไม่ได้ใช้คำว่า ผู้จัดการตรงๆ แต่คำว่า appoint a member of the organization's management น่าจะบ่งบอกเราได้ตรงๆ ว่าคนที่จะเป็นตัวแทนฝ่ายบริหารควรมีชื่อตำแหน่งอย่างน้อยเป็นผู้จัดการ ไม่ต้องตีความวกวนไปมา

ประการแรก สามัญสำนึกบ่งบอกว่า การจัดการระบบบริหารคุณภาพให้ประสบผลสำเร็จ เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับระดับอำนาจในองค์กร การจัดการ การสั่งการต่างๆ ตัวแทนผ่ายบริหารนี้ต้องทำการตัดสินใจ ต้องรับผิดชอบในเรื่องทรัพยากร ต้องกำหนด ติดตามการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงต่างๆไนองค์กร งานประเภทนี้ พนักงานระดับล่างๆ ย่อมไม่มีอำนาจเพียงพอในการทำให้ระบบบริหารจัดการคุณภาพให้มีประสิทธิผล

เหตุผลอื่นๆ อ่านต่อที่นี่ครับ
http://www.training....ve-manager.html

#5 Old man

Old man

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 18 May 2010 - 11:11 PM

เพิ่มคุณสมบัติส่วนบุคคลของ ตัวแทนฝ่ายบริหารครับ
http://www.training....esentative.html

#6 iso_man

iso_man

Posted 19 May 2010 - 08:19 AM

หลายท่านคงจะเสนอแนะไปเยอะแหระ แต่มองมุมของผู้ประกอบการส่วนใหญ่ใ้ห้ตำแหน่ง QMR ไปไว้กับผู้จัดการฝ่ยใดๆหนึ่งก็จริง แต่ส่วนใหญ่เท่าที่พบการจัดการไปฝากไว้ที่ DC หรือ ไม่ก็แต่งตั้งผู้ช่วย QMR ซึ่งสุดท้าย QMR เองก็ไม่ได้ดำเนินการตามข้อกำหนดที่ตั้งใจไว้อยู่ดี ดังนั้น องค์กรที่ทำระบบต้องเข้าใจก่อนว่า QMR มีความรับผิดชอบเรื่องใด ไม่อยากให้ระบบตายที่เมืองไทย ทำแล้วองค์กรไม่ได้อะไร ขอแต่ใบ CER แล้วก็ปลุกผักชีในแต่ละครั้งกันไป สงสารคนทำระบบนะครับอิอิ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 DCC

DCC

Posted 19 May 2010 - 09:59 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#8 เจนนี่..^_^!!

เจนนี่..^_^!!

Posted 20 May 2010 - 08:37 AM

สวัสดีค่ะ.. เจนนี่..happy.gif!! ค่ะ พอดีที่บริษัท ฯ มี ISO เพียงคนเดียว ส่วน QMR และ EMR แต่งตั้งจากผู้จัดการ (คือว่าแต่งตั้งแค่เป็นพิธ๊ค่ะ) แต่ว่าเวลาที่มีใครมา audit เอกสารทุกอย่าง ISO เป็นคนทำและตอบคำถาม โดยที่ QMR และ EMR ไม่รู้เรื่องและไม่สนใจ จริงๆแล้วผิดไหมค่ะตอนนี้เหนื่อยจัง

ขอบคุณค่ะ
เจนนี่..happy.gif!!

#9 Old man

Old man

Posted 20 May 2010 - 08:18 PM

จริงๆแล้วผิดไหมค่ะตอนนี้เหนื่อยจัง

ผิดไหม

ผิดค่ะ
แต่ที่ผิด คือผู้ตรวจประเมินภายนอกที่มา audit คุณ

เพราะหากข้อกำหนดเขียนว่า

ผู้บริหารระดับสูงต้องทำให้มั่นใจว่า ....

เขาต้องไปถามคนที่ ISO สั่ง ก็คือ ต้องไป audit ผู้บริหารระดับสูง ไม่ใช่คุณ ...

..................
เหนื่อยจัง

เวลาออกกำลังกาย
เราจะเหนื่อย
เวลาเหนื่อย ร่างกายจะหลังสาร เอนโดฟิลด์
ทำให้มีความสุข
เวลาที่เหนื่อยจัง ให้คิดว่า สุขจัง
ทุกข์ สุข อยู่ที่ใจครับ

#10 Old man

Old man

Posted 20 May 2010 - 10:46 PM

สำหรับน้องๆ ที่ โชคดีทุกคน

ความจริง สำหรับผู้บังคับบัญชาที่ทำงานไม่เป็น ไม่มีอะไรที่ง่ายกว่าการปล่อยให้ลูกน้องทำ
และไม่มีอะไรที่ยากไปกว่าหาลูกน้องเก่งๆมาทำ

มองให้ดี
คนที่ได้ประโยชน์ที่สุดคือตัวลูกน้อง เพราะมีโอกาสในการส่งสมประสบการณ์
อาจโชคร้าย ที่ผู้บังคับบัญชาอาจแย่งผลงานไป
แต่ไม่มีใครเอาประสบการณ์ไปจากคุณได้

เนื่องจากเราเลือกผู้บังคับบัญชาไม่ได้
ดังนี้น ไม่ว่าทำงานกับผู้บังคับบัญชาเก่งหรือไม่เก่ง
คุณต้องทำให้เกิดประยชน์สูงสุดต่อตัวคุณเอง
ปรับวิธีการทำงานของคุณ
และพยายามเรียนรู้ให้ได้มากที่สุด
โชคชะตา ฟ้าลิขิต
โชคดี สาธุ !

^____^

#11 yungruk

yungruk

Posted 29 September 2010 - 09:47 PM

และแล้วเมื่อหลวมตัวไปรับเงินเดือนเขาแล้ว ก็ต้องทำงานให้เขาเต็มที่เท่าที่จะทำได้ อิอิ สู้ๆครับ เฮ้อ หัวอกเดียวกัน smiley-eatdrink004.gif

#12 Rhaja

Rhaja

Posted 05 October 2010 - 09:10 AM

ถ้างั้นของผมก็ NC ตามที่อาจารย์นุกูลว่า ><

#13 Noi-Prakan

Noi-Prakan

Posted 05 October 2010 - 09:37 AM

เข้ามาเสริมครับ....ไม่รู้เห็นด้วยหรือเปล่า สำหรับคุณสมบัติเบื้องต้นของ MR

Attached Files

#14 MAMASAN

MAMASAN

Super Member

Posted 05 October 2010 - 02:44 PM

QUOTE(plt @ Jul 6 2009, 10:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ที่บริษัท QMR เป็น supervisor QC แต่ไม่ค่อยตรงคุณสมบติ Qmr เท่าไรหนัก

#15 abinhuk

abinhuk

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 26 December 2010 - 05:11 PM

ขอบคุณค่ะ มาเก็บๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Cascao/ CussocC

#16 Pimjaichu

Pimjaichu

Posted 11 January 2011 - 10:54 AM

ขอบคุณคร้าบบบบ เราก็ได้รู้ไปด้วยเลย smiley-signs001.gif

#17 ทิ.

ทิ.

Posted 11 January 2011 - 11:02 AM

- หน้าที่และภาระกิจของ QMR ..... ครับ!

" ʵ

#18 iso_woman

iso_woman

Posted 11 January 2011 - 11:19 AM

เข้ามาเสริมค่ะ
QMR ต้องมาจากระดับบริหารเหมือนที่ทุก ๆ คนเข้าใจค่ะ ซึ่งบางที่ QMR แต่งตั้งขึ้นมาลอย ๆ ค่ะ ตามข้อกำหนดที่กำหนดไว้ เหมือนที่เก่าที่ทำ QMR เป็นคนญี่ปุ่นค่ะ ไม่ได้ทำอะไรเลย บทบาทหน้าที่ QMR ก็เลยตกมาเป็นของ ISO supervisor อย่างเราซึ่งก็ทำทุกอย่างเหมือน QMR และผู้บริหารก็จัดทำหนังสือแต่งตั้งตัวเราเป็น Asst.QMR เพื่อทำหน้าที่แทน QMR ทุกอย่างค่ะ เวลา CB มา audit ก็ไม่มีปัญหาค่ะ เพราะเรามีใบแต่งตั้ง QMR และ Asst. QMR และกำหนดหน้าที่ ไว้ใน Job description ค่ะ ก็จะเอามาเป็นหลักฐานให้ CB ดูค่ะ และ CB ก็มักจะไม่ค่อยถาม QMR เลย เพราะเป็นคนต่างชาติส่วนใหญ่จะถามคนที่ดูแลระบบหรือ Asst. QMR ค่ะ

#19 p.pai

p.pai

Posted 19 February 2011 - 02:45 PM

ขอบคุณครับ qmr ป้ายแดง

#20 jou_idea

jou_idea

Posted 25 March 2011 - 05:29 PM

ตามข้อกำหนด 5.5.2 v.2008 ก็ระบุชัดเจนอยู่แล้วค่ะว่าต้องเป็นระดับผู้บริหาร ทั้งนี้หากเราเป็นเพียงพนักงาน หากแต่ได้รับแต่งตั้งจากผู้บริหารให้เป็น QMR หากไม่รวมตำแหน่งอื่น ก็ถือว่าเป็นทีมผู้บริหารนะคะ แต่ยังไม่เคย ถูก CB ตรวจข้อนี้เลย

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users