Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ที่ว่า ISO9001 2008 เกี่ยวกับ Quality Manual

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 Nart

Nart

Posted 17 March 2009 - 02:11 PM

คือ อยากทราบว่า การปรับเป็น ISO9001 2008 ในส่วนที่ต้องปรับใน QM ต้องปรับส่วนใหนบ้างครับ

เช่น Wording ใช่ไหม ยังไงก็ต้องเปลี่ยน QM ใช่ไหมครับ

#2 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

• Power Members

Posted 17 March 2009 - 02:32 PM

ถ้า QM อ้างถึง ISO 9001:2000 ก็ต้องเปลี่ยนเป็น ISO 9001:2008 แน่นอนครับ
ส่วนรายละเอียดการเปลี่ยนแปลง หาได้ในเว็บนี้ครับอาจะต้องปรับข้อความหรือคำบางคำ
อยู่ที่ QM ฉบับปัจจุบันเขียนไว้ชัดเจนแค่ไหนครับ
ลองศึกษา ISO9001:2008 change and transition ก่อนครับ แล้วปรับเฉพาะส่วนที่เปลี่ยนแปลงก็ได้
Think first print later...save paper save the world.

#3 panisa.k

panisa.k

(@_@)

• Super Power Members

Posted 17 March 2009 - 04:10 PM

QUOTE(Nart @ Mar 17 2009, 02:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือ อยากทราบว่า การปรับเป็น ISO9001 2008 ในส่วนที่ต้องปรับใน QM ต้องปรับส่วนใหนบ้างครับ

เช่น Wording ใช่ไหม ยังไงก็ต้องเปลี่ยน QM ใช่ไหมครับ

ข้อ2 มาตรฐานอ้างอิง เปลี่ยนเป็น ISO 9000:2005

ข้อ4.1 เน้นย้ำเรื่องการควบคุม Outsourced Process (ถ้ามีกระบวนการนี้ค่ะ)

ข้อ6.2 เน้นความสอดคล้องกับข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ ทั้งทางตรงและทางอ้อมจากบุคลากรที่ทำงานภายใต้ระบบบริหารคุณภาพ

ข้อ6.3 Infrastructure หมายรวมถึงเครื่องมืออุปกรณ์ในการปฏิบัติงานทั้งฮาร์ดแวร์และคอมพิวเตอร์ซอฟแวร์ และระบบสารสนเทศ

ข้อ6.4 Work environment เพิ่ม เสียง, อุณหภูมิ , ความชื้น

ข้อ7.2.1 เพิ่มกิจกรรมหลังการขาย(หากองค์กรมีกิจกรรมนี้) เช่น Post Delivery ฝึกอบรม(บริการหลังการขาย)

ข้อ7.5.4 ทรัพย์สินของลูกค้า หมายรวมถึง ทรัพย์สินทางปัญญาด้วย เช่น ข้อมูลที่เป็นความลับ หรือส่วนบุคคล (Personal Data)

ข้อ7.6 เพิ่ม การยืนยันความสามารถของซอฟท์แวร์คอมพิวเตอร์ที่นำมาใช้งาน

ข้อ8.2.1 เพิ่ม การระบุวิธีวัดความพึงพอใจจากลูกค้า เช่น ส่งแบบสำรวจ , ข้อมูลWarranty จากการเคลม ฯลฯ

ข้อ8.2.2 อ้างอิงมาตรฐาน ISO 19011 แทน

รอท่านอื่นมาแชร์เพิ่ม... laugh.gif

#4 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 17 March 2009 - 04:30 PM

QUOTE(panisa.k @ Mar 17 2009, 04:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ข้อ2 มาตรฐานอ้างอิง เปลี่ยนเป็น ISO 9000:2005

ข้อ4.1 เน้นย้ำเรื่องการควบคุม Outsourced Process (ถ้ามีกระบวนการนี้ค่ะ)

ข้อ6.2 เน้นความสอดคล้องกับข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ ทั้งทางตรงและทางอ้อมจากบุคลากรที่ทำงานภายใต้ระบบบริหารคุณภาพ

ข้อ6.3 Infrastructure หมายรวมถึงเครื่องมืออุปกรณ์ในการปฏิบัติงานทั้งฮาร์ดแวร์และคอมพิวเตอร์ซอฟแวร์ และระบบสารสนเทศ

ข้อ6.4 Work environment เพิ่ม เสียง, อุณหภูมิ , ความชื้น

ข้อ7.2.1 เพิ่มกิจกรรมหลังการขาย(หากองค์กรมีกิจกรรมนี้) เช่น Post Delivery ฝึกอบรม(บริการหลังการขาย)

ข้อ7.5.4 ทรัพย์สินของลูกค้า หมายรวมถึง ทรัพย์สินทางปัญญาด้วย เช่น ข้อมูลที่เป็นความลับ หรือส่วนบุคคล (Personal Data)

ข้อ7.6 เพิ่ม การยืนยันความสามารถของซอฟท์แวร์คอมพิวเตอร์ที่นำมาใช้งาน

ข้อ8.2.1 เพิ่ม การระบุวิธีวัดความพึงพอใจจากลูกค้า เช่น ส่งแบบสำรวจ , ข้อมูลWarranty จากการเคลม ฯลฯ

ข้อ8.2.2 อ้างอิงมาตรฐาน ISO 19011 แทน

รอท่านอื่นมาแชร์เพิ่ม... laugh.gif

แจ๋วเลยอันนี้ ขอบคุณนะครับ อิอิ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#5 Nart

Nart

Posted 17 March 2009 - 04:51 PM

ขอบคุณครับ สำหรับน้ำใจ
ใครที่ต้องการเอกสารที่เป็นภาษาอังกฤษ ไทย ญี่ปุ่น ขอมาได้นะครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ
แต่ว่าเป็ฯ PDF นะ

#6 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 17 March 2009 - 05:11 PM

QUOTE(Nart @ Mar 17 2009, 04:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใครที่ต้องการเอกสารที่เป็นภาษาอังกฤษ ไทย ญี่ปุ่น ขอมาได้นะครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ

ดีเลยครับ รบกวนขอ ภาษาญี่ปุ่น นะครับ

Jirakorn@efm.co.th

QMR เป็นญี่ปุ่นครับ

ขอบคุณหลายๆๆๆๆๆๆครับ อิอิ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#7 MRKAGA

MRKAGA

Posted 17 March 2009 - 05:19 PM

QUOTE(Nart @ Mar 17 2009, 04:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ถ้าได้ภาษาญี่ปุ่นก็ดีเลยครับ เพราะว่าช่วงนี้ มีบางท่านอิดออด ว่าไม่เข้าใจ
ถ้า up load ไม่ได้ ช่วยส่งมาที่ unalism@yahoo.com ด้วยนะครับ
Think first print later...save paper save the world.

#8 MRKAGA

MRKAGA

Posted 17 March 2009 - 05:27 PM

QUOTE(panisa.k @ Mar 17 2009, 04:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>

อันนี้เพิ่มใน procedure ได้ครับ
8.5.2 f) การทบทวนประสิทธิผลการปฏิบัติการแก้ไขที่ได้ดำเนินการ
8.5.3 e) การทบทวนประสิทธิผลการปฏิบัติการป้องกันที่ได้ดำเนินการไป

#9 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Interests:ISO, Productivity

Posted 17 March 2009 - 05:44 PM

ขอด้วยครับผมเป็น QMR เองแต่อยากได้ภาษาญี่ปุ่นเก็บไว้เผื่อย้ายงาน อิอิอิ laugh.gif

theerawut.thanomdee@gmail.com
Email:(Mail and Data)

#10 Nart

Nart

Posted 17 March 2009 - 06:22 PM

อยู่ที่กระทู้นะครับ แต่เป็นเอกสาร .doc นะ
1.เรื่อง การควบคุมเอกสาร
2.เรื่อง Corrective action

#11 Nart

Nart

Posted 17 March 2009 - 06:24 PM

QUOTE(ไก่ทอดหาดใหญ่ @ Mar 17 2009, 05:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอด้วยครับผมเป็น QMR เองแต่อยากได้ภาษาญี่ปุ่นเก็บไว้เผื่อย้ายงาน อิอิอิ laugh.gif

หน้าคล้าย เขตต์ ดารา เลยนะเนี่ย เป็นญาติกันหรือปล่า

#12 Old man

Old man

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 17 March 2009 - 07:44 PM

หากถามว่า QM ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง
ต้องดูข้อกำหนดที่เกี่ยวข้องตรงๆ ครับ
สำหรับ QM .........

ISO9001:2008 ข้อ 4.2.2 กำหนดว่า
"
4.2.2 คู่มือคุณภาพ (Quality manual)

ต้องมีการจัดทำ และดูแลรักษา คู่มือคุณภาพ ซึ่งมีเนื้อหารวมถึง
a) ขอบเขตของระบบบริหารคุณภาพ และรายละเอียดและเหตุผลของการยกเว้นข้อกำหนด (ตามข้อ 1.2)
cool.gif เอกสารระเบียบปฏิบัติสำหรับระบบบริหารคุณภาพหรืออ้างอิงไปถึงเอกสารระเบียบปฏิบัติ
c) ลำดับขั้นตอน และปฏิสัมพันธ์ระหว่างกระบวนการต่างๆ ในระบบบริหารคุณภาพ"

ข้อ 4.2.2 a), แน่นอน ต้องเปลี่ยนเพราะ ขอบเขต ปรับจาก ISO9001:2000 เป็น ISO9001:2008
ตรงไหน 2000 ปรับเป็น 2008 แค่นี้
ข้อ 4.2.2 cool.gif หากมีเพื่มระเบียบปฏิบัติ ต้องปรับด้วย ไม่ว่าเป็นเรื่อง resource control หรือ เรื่อง competency

อื่นๆ ไม่มีปัญหาหรอกครับ
เพราะข้อ 4.2.2 กำหนดไว้เท่านี้ smile.gif

Oldman
ISO Online

#13 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 18 March 2009 - 08:07 AM

แวะมาอ่าน เป็นแนวทาง

ขอบคุณครับ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users