Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ท่านไหนทำระบบGMP วัตถุอันตรายอยู่บ้างค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 กิ๊บ

กิ๊บ

Posted 08 November 2011 - 12:01 PM

ไม่ทราบมีท่านไหนทำระบบ GMP วัตถุอันตรายอยู่บ้างค่ะ อยากขอคำแนะนำค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 08 November 2011 - 09:32 PM

ก็นำข้อกำหนด GMP มาประยุกต์ใช้ เท่านั้นเอง

#3 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

Posted 09 November 2011 - 08:25 AM

ให้คุณประยุกต์ตามแนวทางที่ Checklist การตรวจติดตาม GMP วัตถุอัตรายฉบับนี้ของ อย. กำหนดไว้ครับ

http://www.fda.moph....
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#4 กิ๊บ

กิ๊บ

Posted 09 November 2011 - 11:49 AM

ต้องขอบคุณทุกท่านมากเลยค่ะเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มาก

#5 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

Posted 10 November 2011 - 08:21 AM

จาก E-mail ที่คุณกิ๊บส่งมาหาผมผมขอ Post รายละเอียดของข้อกำหนดเพิ่มเติมในที่นี้เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่ท่านอื่นๆด้วยครับ

จึงได้นำประกาศกระทรวงสาธารณสุขเรื่องหลักเกณฑ์และวิธีการในการผลิต การมีไว้ครอบครองเพื่อใช้รับจ้างและการเก็บรักษาวัตถุอันตราย ที่สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยามีอำนาจรับผิดชอบ พ.ศ. 2538 และกฎหมายอื่นๆที่เกี่ยวข้องมาให้คุณและท่านอื่นที่กำลังสนใจลองนำไปปฏิบัติให้ถูกต้องตามที่กฎหมายนี้กำหนดไว้คร
ับ

หวังว่าคงช่วยคุณได้ไม่มากก็น้อยน่ะครับ

หมายเหตุ ส่วนคำถามที่ว่าทำไมใน Checklist audit จึงไม่ตรวจให้ครบทั้ง 19 ข้อ
คำตอบ เค้าได้รวมข้อกำหนดทั้งหมดให้เป็น 7 หมวด (แต่ครบทั้ง 19 ข้อตามประกาศกระทรวงฯ) เพื่อให้สะดวกในการ Audit ตาม Process การทำงานครับ

อ้างอิงมาจาก http://www.fda.moph..../qs/RL-H3-2.pdf

เงื่อนไขในการออกหนังสือรับรอง GMP มีดังนี้

(1) ต้องผ่านเกณฑ์ประเมินในแบบฟอร์มประเมินการตรวจสถานที่ผลิตตามหลักเกณฑ์ GMP ในหมวดข้อบังคับทุกหัวข้อที่เกี่ยวข้อง

(2) ต้องได้คะแนนรวมของทุกหมวด (หมวดที่ 2 – 7) ไม่ต่ำกว่า ร้อยละ 70 และมีคะแนนในแต่ละหมวดไม่ต่ำกว่าร้อยละ 60 สำหรับหมวดที่ 1 ต้องผ่านการประเมินทุกข้อ

Attached Files

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#6 กิ๊บ

กิ๊บ

Posted 10 November 2011 - 01:50 PM

ต้องขอบคุณมากๆอีกครั้งค่ะ แต่ถ้าอยากรู้เรื่องGMPวัตถุอันตรายมากยิ่งขึ้นจะต้องทำยังไงค่ะ

#7 aggie_kmit'l

aggie_kmit'l

Premium Member

• Power Members

Posted 26 December 2011 - 03:38 PM

anigif6.gif ขอบคุณทั้งผู้ตั้งคำถามและให้คำตอบเลยค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
You'll never walk alone!!

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users