Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การทำงานแบบ QA

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 cherry

cherry

Super Member

Posted 13 December 2008 - 07:39 AM

รบกวนช่วยอธิบายการทำงาน แบบ ระบบ ที่มีหน่วยงาน QA ประกันคุณภาพ
และมี Inspector ที่เป็นของหน่วยงาน Production หน่อยค่ะ
ว่า ทาง QA จะมีระบบประกันคุณภาพได้อย่างไร

ขอบคุณที่ช่วยเหลือนะคะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 December 2008 - 12:01 PM

QUOTE(cherry @ Dec 13 2008, 07:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนช่วยอธิบายการทำงาน แบบ ระบบ ที่มีหน่วยงาน QA ประกันคุณภาพ
และมี Inspector ที่เป็นของหน่วยงาน Production หน่อยค่ะ
ว่า ทาง QA จะมีระบบประกันคุณภาพได้อย่างไร

ขอบคุณที่ช่วยเหลือนะคะ

ปกติแล้วในบริษัททั่วไป เรามักจะคุ้นเคยกับ
QC-Quality Control
QA-Quality Assurance
Inspector
โดยความหมายของคำแล้ว แตกต่างกันน่ะ
แต่ จากการได้สัมผัสกับหลายๆที่ บอกได้เลยว่าอย่ายึดติดกับชื่อครับ
บางที่ไม่มี QA บางที่มีแต่ QA ไม่มี QC บางที่ก็มีทั้งสองอย่าง
เอาเป็นว่าอย่ายึดติดกับชื่อ ไปดูรายละเอียดงานแล้วกัน ว่าทำครบสมบูรณ์ตามมาตรฐานหรือตามระบบไหม

จากคำถาม
ขอชมก่อนครับ ว่าเป็นหลักการที่ดี การที่ให้ฝ่ายผลิตตรวจงานของตัวเองนั้น เป็นหลักการที่ดีครับ
เพราะเขาจะใกล้ชิดงานและรู้ความคืบหน้าแบบ real time ที่สุด บางที่มักจะใช้บริการของ QC เพียงอย่างเดียว
จำนวน QC เยอะไม่ได้แปลว่าคุณภาพงานจะดีขึ้นเสมอไปครับ เพราะ QC เป็นแค่คนตรวจ แต่คนที่ทำให้งานดีหรือเสีย คือผลิตครับ

การแบ่งงานระหว่าง QA กับ Inspector
QA
แปลงข้อกำหนดลูกค้า Drawing เป็น Standard หรือ Check sheet
ออกมาตรฐาน คู่มือการตรวจสอบชิ้นงาน คู่มือการใช้เครื่องมือวัด
จัดทำ check sheet ให้ Inspector ตรวจ
Train วิธีการตรวจและการใช้เครื่องมือให้ Inspector
ออกใบรายงานปัญหาหรือเรียกประชุมเมื่อเกิดปัญหา
ติดตามการแก้ไข ป้องกัน

Inspector
สุ่มตรวจสอบงานตาม check sheet
เจอปัญหาแจ้งหัวหน้าหรือ QA (แล้วแต่การวางระบบน่ะ ว่าจะเอายังไง)
มีปัญหากับ Check sheet แจ้ง QA
ติด Tag เขียว เหลือง แดง หลังการตรวจ
อนุมัติปล่อยผ่านหลังการตรวจ

แนวทางน่ะครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับบริษัทด้วย ว่าจะกำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบกันยังไงบ้าง
ลองดูคับ ติดขัดอะไรก็มาคุยกัน่อน่ะ
สู้ๆ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 cherry

cherry

Super Member

Posted 15 December 2008 - 09:05 AM

QUOTE(nukool2001 @ Dec 13 2008, 12:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปกติแล้วในบริษัททั่วไป เรามักจะคุ้นเคยกับ
QC-Quality Control
QA-Quality Assurance
Inspector
โดยความหมายของคำแล้ว แตกต่างกันน่ะ
แต่ จากการได้สัมผัสกับหลายๆที่ บอกได้เลยว่าอย่ายึดติดกับชื่อครับ
บางที่ไม่มี QA บางที่มีแต่ QA ไม่มี QC บางที่ก็มีทั้งสองอย่าง
เอาเป็นว่าอย่ายึดติดกับชื่อ ไปดูรายละเอียดงานแล้วกัน ว่าทำครบสมบูรณ์ตามมาตรฐานหรือตามระบบไหม

จากคำถาม
ขอชมก่อนครับ ว่าเป็นหลักการที่ดี การที่ให้ฝ่ายผลิตตรวจงานของตัวเองนั้น เป็นหลักการที่ดีครับ
เพราะเขาจะใกล้ชิดงานและรู้ความคืบหน้าแบบ real time ที่สุด บางที่มักจะใช้บริการของ QC เพียงอย่างเดียว
จำนวน QC เยอะไม่ได้แปลว่าคุณภาพงานจะดีขึ้นเสมอไปครับ เพราะ QC เป็นแค่คนตรวจ แต่คนที่ทำให้งานดีหรือเสีย คือผลิตครับ

การแบ่งงานระหว่าง QA กับ Inspector
QA
แปลงข้อกำหนดลูกค้า Drawing เป็น Standard หรือ Check sheet
ออกมาตรฐาน คู่มือการตรวจสอบชิ้นงาน คู่มือการใช้เครื่องมือวัด
จัดทำ check sheet ให้ Inspector ตรวจ
Train วิธีการตรวจและการใช้เครื่องมือให้ Inspector
ออกใบรายงานปัญหาหรือเรียกประชุมเมื่อเกิดปัญหา
ติดตามการแก้ไข ป้องกัน

Inspector
สุ่มตรวจสอบงานตาม check sheet
เจอปัญหาแจ้งหัวหน้าหรือ QA (แล้วแต่การวางระบบน่ะ ว่าจะเอายังไง)
มีปัญหากับ Check sheet แจ้ง QA
ติด Tag เขียว เหลือง แดง หลังการตรวจ
อนุมัติปล่อยผ่านหลังการตรวจ

แนวทางน่ะครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับบริษัทด้วย ว่าจะกำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบกันยังไงบ้าง
ลองดูคับ ติดขัดอะไรก็มาคุยกัน่อน่ะ
สู้ๆ

ขอบคุณมากนะคะ จะนำมาประยุกต์ใช้ค่ะ

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 December 2008 - 11:03 AM

QUOTE(cherry @ Dec 15 2008, 09:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากนะคะ จะนำมาประยุกต์ใช้ค่ะ

ไม่เป็นไรครับ ยินดีครับ ขอให้จัดการได้อย่างราบรื่นน่ะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users