Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ช่วยสอนการเขียน KPI หน่อยนะคะ

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 noopeung

noopeung

Posted 24 August 2009 - 05:18 PM

พอดีที่บริษัทเพิ่งจะเข้าระบบ ISO อ่ะคะ ไม่ทราบว่าถ้าจะเขียน KPI แบบไหนที่จะเข้าใจง่ายๆ แล้วก็เก็บข้อมูลง่ายๆไม่ซับซ้อนบ้างค่ะ

ช่วยยกตัวอย่างให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

หรือส่งเมลล์มาก็ได้ค่ะ pung_shane@hotmail.com smiley-signs028.gif

#2 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 August 2009 - 06:50 PM

http://www.isothai.c...c...;f=20&t=543

ลองเข้าไปดูคำแนะนำในกระทู้ข้างบนดูนะคะเพื่อว่าจะได้มุมมองเพิ่มขึ้นค่ะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#3 หนูนา

หนูนา

Premium Member

• Power Members

Posted 26 August 2009 - 09:57 AM

ไม่แน่ใจว่า KPI ที่ต้องการนั้นเป็น KPI ในระดับไหนของบริษัทฯ ค่ะ

ก่อนที่จะทำ KPI ต้องนำ วิสัยทัศน์และพันธกิจมาพิจารณาก่อนค่ะ
แล้ว ก็มาดูว่า สิ่งที่บริษัทฯ ต้องการเพื่อให้ไปบรรลุเป้าหมายนั้น เป็นอย่างไร
พร้อมด้วย
1. ต้องมีการวางแผนกลยุทธ์
- วิเคราะห์สถานการณ์ภายใน/ภายนอกองค์กร
- กำหนดทิศทางองค์กร
- กำหนดกลยุทธ์
2. ใช้ balance Scorecard เป็นเครื่องมือแปลง กลยุทธ์ไปสู่การปฏิบัติ (Action plan)
3. สร้างดัชนี้ชี้วัดความสำเร็จของงาน KPI ซึ่ง ข้อมูลคงมีใน link ด้านบน
และเมื่อ KPI ของบริษัท ออกมาแล้ว ระดับฝ่ายต้องมาพิจารณา KPI และเป้าหมายของเค้าว่า มีวัตถุประสงค์คื่ออะไร.....ฝ่ายถึงจะตั้ง KPI ของตัวเองเพื่อสอดรับกับ....KPI ของบริษัทฯ ระดับส่วน....ก็ทำเหมือนกัน....ในด้านระดับแผนกซึ่งเป็นระบบเล็กสุดต้องนำกลยุทธ์มาด
ูว่า...เราจะมี Action plan อะไรที่สามารถรองรับ KPI นั้นได้ แล้วตั้งขั้นตอนการดำเนินการขึ้นมา ซึ่ง สามารถใช้ Microsoft project มาช่วยได้ เพื่อตามขั้นตอนการทำงาน

หมายเหตุ ....เดี๋ยวงัย...จะส่งบทความที่เกี่ยวข้องกลับไปให้ค่ะ

ที่สถาบันเพิ่มผลผลิตแห่งชาติ มีเปิดสอนด้วยค่ะ ซึ่งเราควรเรียนต่อเนื่อง ในเรื่อง แผนกลยุทธ์ Balanced Scorecard , Action plan และ KPI ค่ะ (ไปเรียนมาแล้วบ้างเหมือนกันค่ะ)

และตอนนี้ที่แผนกรับผิดขอบในเรื่อง แผนกลยุทธ์และ ภาพรวม KPI ของบริษัท อยู่ด้วยเหมือนกันค่ะ

ถ้ามีอะไร...ลองเมลล์มาคุยกันได้ค่ะ

หนูนา

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 26 August 2009 - 10:45 AM

ถ้าคิดแบบลูกทุ่งๆ นะครับ

งัดเอา process maping ออกมา แล้วตรองดู output จาก process หนึ่ง ที่จะไปเป็น input ในอีก process หนึ่ง
หรือ process ข้างหน้า ต้องการอะไรจาก process ที่อยู่ข้างหลัง

เช่น input--->recruitment process ---> output คือ new employee ---> business process--->n process

สิ่งที่ business process ต้องการก็คือ ได้พนักงานที่มีทักษะความสามารถตามที่ต้องการในเวลาที่ตกลงกันไว้

KPIs ที่เป็นไปได้ก็คือ
1) อัตราการส่งใบสมัครให้ต้นสังกัดสัมภาษณ์ ต่อตำแหน่ง เป้าหมาย เช่น candidate 5 คน ต่อ 1 ตำแหน่งงาน
2) ร้อยละของใบสมัครที่ส่งให้ต้นสังกัดพิจารณานัดมาสัมภาษณ์ภายใน 7 วันนับตั้งแต่วันที่รับคำร้องฯ เป้าหมาย เช่น ร้อยละ 90%
3) ร้อยละของใบสมัครที่ต้นสังกัดพิจารณาให้นัดมาสัมภาษณ์ เป้าหมายเช่น ร้อยละ 90
4) อัตราที่พนักงานไม่ผ่านทดลองงาน เป้าหมาย...................
5) ฯลฯ

กรณีที่ยกตัวอย่างมานี่ ผู้ที่ถุกวัดก็คือ Recruitment ผู้ที่วัดก็คือ ต้นสังกัด แต่จะออกแบบการเก็บข้อมูลให้มันไม่เป็นภาระต้องไปคิดต่อนะครับ
พิจารณาดูนะครับ
"

#5 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 26 August 2009 - 02:07 PM

เอาหลักของการกำหนด KPI ที่ดีมาช่วยอีกแรงครับ
หวังว่าอ่านแล้ว น่า จะได้ แนวทางเพิ่มขึ้นบ้าง ไม่มาก ก็น้อยนะครับ smiley-signs003.gif

Attached Files

• Attached File  KPI.pdf   136.4KB   3826 downloads

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#6 Yakuza

Yakuza

Supreme Member

Posted 26 August 2009 - 02:55 PM

ขอบคุณมากค่ะทุกท่าน
มาเก็บข้อมูลด้วยคนนะคะ
kwongkhamchan@gmail.com
Yakuza

#7 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 26 August 2009 - 03:48 PM

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

#8 abinhuk

abinhuk

Supreme Member

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 11 April 2011 - 11:43 AM

thank you kaaaa
Cascao/ CussocC

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users