Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่างการวิเคราะห์ความเสี่ยง_Internal audit

Internal audit

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 Kwanjai_44

Kwanjai_44

Posted 01 July 2017 - 04:07 PM

สวัสดีค่ะ มีใครพอจะมีตัวอย่างการประเมินความเสี่ยงของกระบวนงานตรวจติดตามภายในมั้ยคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่า

#2 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

• Power Members

Posted 04 July 2017 - 09:26 AM

ต้องประเมินด้วยเหรอครับ, ขยันจัง, ผมไม่ได้ประเมินเลย เพราะคิดไม่ถึง 

ประเมินแค่ ตามคำพูดของข้อกำหนดเท่านั้นเอง 

ตกลงมันจำเป็นต้องประเมินด้วยมั้ย ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ 

Krissarakorn..

#3 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 04 July 2017 - 10:34 AM

ตัวอย่างก็อบมาให้ดูแค่บางส่วนค่ะ แบ่งเป็น 3 ช่อง (แนบไฟล์ไม่ได้ ตอนนี้อยู่ในระหว่างการปรับปรุงข้อมูล)

Man เจ้าหน้าที่แจ้งข้อมูลล่าช้า/ไม่ได้แจ้งภายในวันที่กำหนด ผู้รับผิดชอบเตรียมข้อมูลไม่ทัน
Man ผู้ตรวจไม่เข้าใจข้อกำหนดอย่างลึกซึ้ง/ไม่เข้าใจกระบวนการที่จะไปตรวจ ไม่ทราบถึงสิ่งที่ข้อกำหนดระบุไว้/ไม่ได้ข้อมูลที่เป็นจริง
Machine/Material Server/E-Mail/Printerไม่สามารถใช้งานได้ ไม่สามารถดำเนินการต่อได้/เกิดความล่าช้า
Method "Procedure/ Work Instruction ไม่ตรงกับที่ปฎิบัติงานจริง" อาจปฏิบัติงานผิดพลาด
Input Matrix ข้อกำหนด-หน่วยงาน ไม่ครอบคลุมกับงานที่ปฏิบัติ ตรวจไม่ครบตามงานทุกข้อกำหนด/ไม่ทราบถึงข้อมูลที่แท้จริง
Input ไม่ได้จัดเตรียม Checklist หรือไม่ศึกษาข้อมูลก่อนไปตรวจ ตรวจไม่ครบตามข้อกำหนดที่กำหนดไว้/ไม่รู้ข้อมูลหน่วยงานที่จะไปตรวจ/ไม่ได้ข้อมูลที่แท้จริง
Input จัดทำข้อมูล Check list ไม่ครอบคลุมตามข้อกำหนดหรืองานที่ปฏิบัติ ตรวจไม่ครบตามข้อกำหนดที่กำหนดไว้/ได้ข้อมูลไม่ครบ
Output จัดทำรายงานผลการตรวจล่าช้า ข้อบกพร่องได้รับการแก้ไข/ปรับปรุงล่าช้า
Output ไม่ได้ดำเนินการตามแผนที่กำหนด เกิดความล่าช้า/ไม่สอดคล้องกับข้อกำหนด
Output ไม่กล่าวปิดสรุป/ไม่รายงาน NC หลังการตรวจ เกิดข้อโต้แย้งไม่รับ CAR/PAR
Measurement ไม่มีการแก้ไข/ปรับปรุงตามเวลาที่กำหนด ข้อบกพร่องไม่ได้รับการแก้ไข/ไม่เกิดการปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง
Measurement การทวนสอบไม่ขยายผลไปยังเหตุการณ์ที่คล้ายคลึงกันหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง การแก้ไขไม่มีประสิทธิผล/เกิดปัญหาซ้ำได้

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 04 July 2017 - 07:27 PM

ต้องประเมินด้วยเหรอครับ, ขยันจัง, ผมไม่ได้ประเมินเลย เพราะคิดไม่ถึง 

ประเมินแค่ ตามคำพูดของข้อกำหนดเท่านั้นเอง 

ตกลงมันจำเป็นต้องประเมินด้วยมั้ย ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ 

ประเมินตาม Process Flow Chart ที่กำหนดตาม 4.4 นะครับ แต่ถ้า auditor ตรวจไม่เจออีกเรื่อง

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Pranee Nuanjan

Pranee Nuanjan

Posted 17 September 2017 - 10:15 PM

ขอด้วยค่ะ

pnuanjan@yahoo,com

ขอบคุณค่ะ

#6 supattrafon

supattrafon

Premium Member

• Power Members

Posted 13 March 2018 - 12:58 PM

ขอบคุณ คุณ

monrudeenimit  มากค่ะ

Also tagged with one or more of these keywords: Internal audit

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users