Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่างการคำนวณความพึงพอใจ

• Please log in to reply
52 replies to this topic

#1 kusano

kusano

Posted 12 January 2009 - 05:36 PM

รบกวนขอตัวอย่างวิธีการคำนวณการประเมินความพึงพอใจของลูกค้าค่ะ......คือพึ่งทำครั้ง
แรก
เลยไม่รู้ว่าจะคำนวณในแนวไหน เพื่อนๆชาว ISO ช่วยด้วยน่ะค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

jjjj_fon@hotmail.com

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 January 2009 - 06:57 PM

ลองดูตัวอย่าง ตามไฟล์ที่แนบมาแล้วกันครับ
ไม่เข้าใจตรงไหนก็เข้ามาถามต่อได้ (แค่ตัวอย่างหรือแนวทางเท่านั้นน่ะ)

ขั้นตอนหลักๆ
1.กำหนดเป้าหมาย KPI ว่าเท่าไหร่ถึงจะผ่าน เช่น มากกว่าหรือเท่ากับ 80%
2.สำรวจ (Fax, E-mail, เข้าไปพบ , สรุปจากการ Claim + Complaint เลือกเอาว่าจะใช้วิธีใดบ้าง)
3.สรุปผลที่ได้แต่ละราย ว่าประเมินให้เรามาคิดเป็นกี่ %
4.สรุปผลเฉลี่ย โดยนำ % ที่ได้แต่ละรายมารวมกัน แล้วหารด้วยจำนวนลูกค้าที่ประเมินมา
5.เทียบกับข้อ 1 ว่า ได้ตามเป้า พอดีกับเป้า หรือต่ำกว่าเป้า โดยที่ ควรจะสรุปเพิ่มเติมด้วยว่า

ข้อที่ได้คะแนนต่ำสุดคือเรื่องอะไร ใครรับผิดชอบ สาเหตุเพราะอะไร (สิ่งที่ลูกค้า Comment) จะแก้ไข และป้องกันอย่างไรบ้าง

คร่าวๆน่ะครับ เอาไปเป็นแนวทางก่อนแล้วกันน่อ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 12 January 2009 - 07:47 PM

QUOTE(kusano @ Jan 12 2009, 05:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนขอตัวอย่างวิธีการคำนวณการประเมินความพึงพอใจของลูกค้าค่ะ......คือพึ่งทำครั้ง
แรก
เลยไม่รู้ว่าจะคำนวณในแนวไหน เพื่อนๆชาว ISO ช่วยด้วยน่ะค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

jjjj_fon@hotmail.com

แบบฟอร์มที่ คุณนุกูล ส่งมาให้น่ะ ดูดีทีเดียว
แต่วิธีการที่จะนำมาใช้ในการคำนวณ ควรจะต้องพิจารณาให้เหมาะสมกับ การกระจายตัวของข้อมูล

การที่เราเก็บตัวอย่างข้อมูลมาจำนวนหนึ่ง จำเป็นต้องทำการทดสอบก่อนว่า การกระจายตัวของข้อมูล
มีแนวโน้มเป็นแบบธรรมชาติ หรือกระจายแบบปกติหรือไม่

หากข้อมูลดังกล่าว มีการกระจายแบบปกติ หรือแบบธรรมชาติ ให้ใช้ค่าเฉลี่ย (Mean) เป็นตัววัด

หากข้อมูลมีการกระจายแบบไม่ปกติ ก็ไม่ควรใช้ค่าเฉลี่ยมาใช้ในการวัด แต่ควรใช้ค่ามัธยฐาน (Median)

หากข้อมูลมีการกระจายแบบไม่ปกติ และมีค่าส่วนใหญ่อยู่ที่ค่าใดค่าหนึ่งมากผิดปกติ ควรใช้ค่าฐานนิยม (Mode)

ลองดูตัวอย่างสองตัวอย่างนี้เปรียบเทียบกันนะครับ

มีข้อมูล ดังนี้ 1 3 4 2 7 6 8 ค่าเฉลี่ยจะอยู่ที่ 4.4 แต่ถ้าเป็นมัธยฐาน จะอยู่ที่ 4 ซึ่งถือว่าใกล้เคียงกัน
ในขณะที่ไม่มีค่า ฐานนิยมเลย

ถ้าข้อมูลเปลี่ยนเป็น 1 3 4 2 7 26 8 ค่าเฉลี่ยจะอยู่ที่ 7.28 ในขณะที่ ค่ามัธยฐานยังเท่าเดิมคือ 4 และก็ไม่มีค่าฐานนิยมเช่นเดิม นั่นเป็นเพราะว่าค่า มัธยฐานจะตอบสนองต่อค่าที่แตก ต่างจากค่าอื่นๆ น้อยกว่าค่าเฉลี่ย นี่คือข้อหนึ่งที่ควรระวังในการใช้นะครับ

ช่วงนี้อากาศเย็นถึงเย็นมาก รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

Attached Images

Attached Files

"

#4 kusano

kusano

Posted 13 January 2009 - 09:19 AM

ขอบคุณคุณนุกุลและคุณจอมใจจอมโจรมากๆ เลยน่ะคะ .....ข้อมูลเป็นประโยชน์อย่างมากเลยค่ะ

#5 no name

no name

Premium Member

• Power Members

Posted 09 February 2009 - 10:19 PM

ขอบคุณครับ 555.gif

#6 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 10 February 2009 - 07:59 AM

แว๊บมาเก็บข้อมูลค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#7 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 10 February 2009 - 09:18 AM

มีตัวอย่างลองเอาไปประยุกต์ดู เพื่อจะมีประโยชน์

Attached Files

Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#8 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 10 February 2009 - 01:48 PM

ขอบคุณมากนะครับๆๆๆ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#9 ปุ๊

ปุ๊

Posted 15 February 2009 - 02:37 PM

ข้อมูลที่ให้มาดีม๊าก ๆๆ ค่ะ คิดได้ไงกันนี่ ขอบคุณน่ะค่ะ ยังไม่ได้ทำระบบก็เลิกไม่สามารถนำข้อมูลมา share ได้ค่ะ ขอเก็บข้อมูลก่อนแล้วกันน่ะค่ะ

#10 eskimo

eskimo

Posted 14 May 2009 - 10:30 AM

ขอบคุณมากๆๆนะสำหรับสิ่งดีๆ

#11 Yakuza

Yakuza

Supreme Member

Posted 14 May 2009 - 11:36 AM

ขอเก็บข้อมูลด้วยค่ะ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ
kwongkhamchan@gmail.com
Yakuza

#12 Jaky

Jaky

Posted 20 June 2009 - 08:17 AM

ขอเก็บไปลองศึกษาด้วยคนนะครับ

ขอบคุณครับ
M.Prachak

#13 Noony

Noony

Super Member

Posted 20 June 2009 - 09:19 AM

#14 nana_chan

nana_chan

Super Member

Posted 28 July 2009 - 11:15 AM

ขอบคุณมากเลย

#15 nantapong

nantapong

Supreme Member

Posted 28 July 2009 - 11:53 AM

anigif6.gif anigif6.gif drinks.gif

#16 watra

watra

Hornor Member

Posted 11 August 2009 - 02:24 PM

ข้อมูลดี ๆ เก็บไปศึกษา ขอบคุณครับ

#17 wanwi

wanwi

Posted 11 September 2009 - 03:21 PM

ขอเก็บตัวอย่างด้วยค่ะ / wanwi smiley-signs007.gif

#18 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 12 September 2009 - 07:10 AM

smiley-eatdrink004.gif ขอบคุณมากครับ กำลังให้ืทาง การตลาด แก้ไข procedure

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#19 GaLatiA

GaLatiA

Posted 07 October 2009 - 03:29 PM

ขอบคุณทุก ๆ คนค่ะ
โดนเจ้านายให้ทำหัวข้อนี้อยู่ค่ะ (ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้อยู่ฝ่ายการตลาดหรือฝ่ายขายเลย)

#20 Lae

Lae

Posted 14 October 2009 - 11:16 PM

มาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users