Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถาม:ใบบริคนธ์สนธิ:ISO17025

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 February 2010 - 04:19 PM

รบกวนสอบถามอาจารย์/ผู้รู้ ทั้งหลายครับ

ในเรื่องเกี่ยวกับการเขียนใบบริคนธ์สนธิให้สอดคล้องกับ ISO17025

เนื่องจากข้อกำหนด 4.1.1 กล่าวไว้ว่า "ห้องปฏิบัติการ หรือองค์กรที่มีห้องปฏิบัติการเป็นส่วนหนึ่งขององค์กร ต้องเป็นนิติบุคคล ที่สามารถรับผิดชอบงานได้ตามกฎหมาย"

แต่ถ้าบริษัททำการขอการรับรอง ISO17025 มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ลูกค้าเกิดความเชื่อมั่นกับผลการวิเคราะห์จากห้อง Lab ของบริษัท (ซึ่งบริษัทไม่มีนโยบายรับจ้างวิเคราะห์จากบริษัทภายนอกแต่จะวิเคราะห์กับผลิตภัณฑ์ข
องบริษัทเพียงเท่านั้น)

ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้เราต้องเป็นต้องเขียนใบบริคนธ์สนธิเพื่อให้สอดคล้องกับข้อกำหนดของ ISO17025 อย่างไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#2 Suppadej

Suppadej

Posted 25 February 2010 - 08:33 AM

ขอสักกะนิด สักกะนิดครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#3 Suppadej

Suppadej

Posted 25 February 2010 - 11:09 AM

ขออภัยในความไม่สะดวก
ผมขอรบกวนดันขึ้นอีกรอบ เพราะอยากได้คำตอบนี้จริงๆครับ

#4 Suppadej

Suppadej

Posted 27 February 2010 - 10:39 AM

โทร.ถามทางหน่วยงานที่เกี่ยวข้องที่ให้คำปรึกษาทางด้านนี้ก็ให้คำตอบไม่ชัดเจน
ทำไมไม่กล้าฟันธงไปเลยก็ไม่รู้ บอกแต่ให้โทร.ไปถามหน่วยงานโน้น พอโทร.ไปถามก็บอกให้ไปถามหน่วยงานนี้ โยนไป โยนมา / แล้วเราก็ได้ E-mail ไปถามท่านวิทยากรที่อบรมอีกทางก็ยังไม่ตอบกลับครับ
ตอนนี้สรุปให้ทำยังไงก็ไม่รู้เลย
เฮ้อ..เพราะหน่วยงานต่างๆเป็นแบบนี้กันหรอนี่..ประเทศไทยจงเจริญ

** อาจารย์ ผู้รู้ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่ทำระบบ ISO17025 "ผ่าน" เรียบร้อยแล้วช่วยเมตตาแชร์ข้อมูลความรู้ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ

#5 Quality Human

Quality Human

Posted 05 March 2010 - 01:23 PM

QUOTE(Suppadej @ Feb 27 2010, 10:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>

โทร.ถามทางหน่วยงานที่เกี่ยวข้องที่ให้คำปรึกษาทางด้านนี้ก็ให้คำตอบไม่ชัดเจน
ทำไมไม่กล้าฟันธงไปเลยก็ไม่รู้ บอกแต่ให้โทร.ไปถามหน่วยงานโน้น พอโทร.ไปถามก็บอกให้ไปถามหน่วยงานนี้ โยนไป โยนมา / แล้วเราก็ได้ E-mail ไปถามท่านวิทยากรที่อบรมอีกทางก็ยังไม่ตอบกลับครับ
ตอนนี้สรุปให้ทำยังไงก็ไม่รู้เลย
เฮ้อ..เพราะหน่วยงานต่างๆเป็นแบบนี้กันหรอนี่..ประเทศไทยจงเจริญ

** อาจารย์ ผู้รู้ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่ทำระบบ ISO17025 "ผ่าน" เรียบร้อยแล้วช่วยเมตตาแชร์ข้อมูลความรู้ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ

ถึง คุณศุภเดช

ทิ้ง e-mail ไว้นะครับ เผื่อได้คุยกัน ไม่อย่างนั้นคุณก็ติดต่อกลับมาที่อีเมลล์นี้ nu-san@hotmail.com แล้วก็บอกรายละเอียดที่คุณต้องการ
ส่งมาหาผมนะครับ

#6 Suppadej

Suppadej

Posted 11 March 2010 - 02:00 PM

QUOTE(Quality Human @ Mar 5 2010, 01:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถึง คุณศุภเดช

ทิ้ง e-mail ไว้นะครับ เผื่อได้คุยกัน ไม่อย่างนั้นคุณก็ติดต่อกลับมาที่อีเมลล์นี้ nu-san@hotmail.com แล้วก็บอกรายละเอียดที่คุณต้องการ
ส่งมาหาผมนะครับ

ขอบคุณครับ E-mail ผมครับ suppadej@gmail.com
แต่คุณไม่สามารถเขียนตอบในที่นี้ได้เลยหรือครับ เผื่อเป็นวิทยาทานให้กับเพื่อนๆคนอื่นๆที่อยากรู้ด้วยครับ

#7 jink

jink

Posted 16 March 2010 - 04:59 PM

สงสัยก่อนค่ะ ว่าใบบริคนธ์สนธินี้คืออะไร

ขออนุญาตแทนตัวเองว่าเรานะคะ ไม่ถนัดดิฉัน
แลบของเราก็ทำในลักษณะเดียวกับของคุณ Suppadej กล่าวมาค่ะ
ซึ่งในข้อ 4.1.1 ห้องปฏิบัติการหรือองค์การที่มีห้องปฏิบัติการเป็นส่วนหนึ่งขององค์การ ต้องเป็นนิติบุคคล ที่สามารถรับผิดชอบงาน
ได้ตามกฎหมาย ซึ่งในข้อนี้เราเข้าใจว่าหมายถึง การมีที่อยู่ที่ยืนยันแน่นอนตามกฏหมาย

ซึ่งหลักฐานในการ IQA ข้อนี้ คือ ที่อยู่ ที่แสดงบนคู่มือคุณภาพ

หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะคะ

#8 Suppadej

Suppadej

Posted 17 March 2010 - 08:37 AM

QUOTE(jink @ Mar 16 2010, 04:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สงสัยก่อนค่ะ ว่าใบบริคนธ์สนธินี้คืออะไร

ขออนุญาตแทนตัวเองว่าเรานะคะ ไม่ถนัดดิฉัน
แลบของเราก็ทำในลักษณะเดียวกับของคุณ Suppadej กล่าวมาค่ะ
ซึ่งในข้อ 4.1.1 ห้องปฏิบัติการหรือองค์การที่มีห้องปฏิบัติการเป็นส่วนหนึ่งขององค์การ ต้องเป็นนิติบุคคล ที่สามารถรับผิดชอบงาน
ได้ตามกฎหมาย ซึ่งในข้อนี้เราเข้าใจว่าหมายถึง การมีที่อยู่ที่ยืนยันแน่นอนตามกฏหมาย

ซึ่งหลักฐานในการ IQA ข้อนี้ คือ ที่อยู่ ที่แสดงบนคู่มือคุณภาพ

หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะคะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณjinkมากครับ

เนื่องจากที่ทำงานมี Lab เคมีและจุลชีวะ เป็นของตัวเอง แต่ต้องการจะ Upgrade ห้อง Lab เพื่อสร้างความเชื่อมั่นให้กับลูกค้าจึงขอการรับรองระบบ ISO/IEC17025 ในเรื่องของห้อง Lab ทดสอบ (ไม่ใช่ Lab สอบเทียบ)
ซึ่งผมได้คำตอบจากท่านดร.ที่เป็นวิทยากรอบรมระบบ ISO/IEC17025 มาแล้วดังนี้ (พอดีท่านวิทยากรได้ E-mail ตอบคำถามกลับมาแล้ว ซึ่งผมจึงนำมาแชร์เป็นข้อมูลเผื่อมีประโยชน์กับท่านอื่นๆบ้างครับ เพราะอาจมีบางท่านที่อาจสับสนเหมือนผมครับ)
"ถ้าบริษัทไม่ได้มีนโยบายรับจ้างวิเคราะห์จากบริษัทภายนอก แต่จะวิเคราะห์กับผลิตภัณฑ์ของบริษัทเพียงเท่านั้น" ก็ไม่ต้องไปเพิ่มในเอกสารบริคนธ์สนธิ เพียงแต่เขียนให้ชัดเจนใน QM และเราก็จะดำเนินการตามนั้น คือไม่รับจ้างจากบริษัทภายนอกแต่ถ้าต้องการจะจดเอาไว้เผื่อวันหลังจะคิดเงินค่าทดสอบ
กับลูกค้า ก็ให้เพิ่มกิจกรรม ให้บริการทดสอบและสอบเทียบ ในเอกสารบริคนธ์สนธิเผื่อเอาไว้ทั้งสองกิจกรรมก็ได้ครับ"

หมายเหตุ ส่วนใบบริคณห์สนธิ คือหนังสือรับรองการจดทะเบียนเป็นนิติบุคคลครับ ซึ่งมีตัวอย่างของ Form ดัง Link นี้ครับ
http://www.dbd.go.th...j/form_boj2.pdf

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users