Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Meet & Greet #7 Coming Soon

• Please log in to reply
83 replies to this topic

#1 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 06 August 2012 - 11:35 AM

เมื่อสักเดือนสองเดือนที่ผ่านมา ผมได้รับการติดต่อจากผู้บริหารอาวุโสท่านหนึ่ง จากมูลนิธิคุณพ่อเรย์ พัทยา ว่ามีความสนใจในเรื่องของระบบ ISO9001 อยากศึกษาข้อมูล เพื่อนำไปใช้ปรับปรุงระบบการจัดการของมูลนิธิฯ

ผมโทรศัพท์คุยกับผู้บริหารท่านนี้หลายครั้ง และจากการศึกษาข้อมูลต่างๆ เพิ่มเติม ทำให้ผมเกิดความเลื่อมใสในสิ่งที่มูลนิธิคุณพ่อเรย์ได้ทำอยู่

คุณพ่อเรย์ คือใคร..

ท่านเป็นบาทหลวงชาวอเมริกัน ที่ถูกส่งมาเมืองไทย และได้บำเพ็ญประโยชน์ต่างๆ โดยเฉพาะในเรื่องของการให้ชีวิต ให้โอกาสแก่เด็กๆ ที่ด้อยโอกาส มีปัญหา รวมถึงเด็กพิการต่างๆ

[attachment=8096:image009_resize.jpg]

ท่านเสียชีวิตไปเมื่อ 9 ปีที่แล้ว แต่สิ่งที่ยังคงอยู่ก็คือ โครงการเพื่อสังคมต่างๆ ที่ท่านได้ริเริ่มเอาไว้ อาทิเช่น... โรงเรียนอาชีวพระมหาไถ่, โรงเรียนสอนคนตาบอด, บ้านเด็กคุณพ่อเรย์, บ้านเด็กแรกรับและงานภาคสนาม, ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กพระมหาไถ่, ศูนยพัฒนาเด็กที่มีความต้องการพิเศษ, ศูนย์จัดหางานคนพิการ เป็นต้น

มีเด็กและคนพิการในความดูแล มากกว่า 850 คน

[attachment=8108:DSC03198_resize.JPG]

เมื่อวันหยุดที่ผ่านมา ผมได้เเข้าไปเยี่ยมชมโครงการต่างๆ ที่พัทยา พอดีไปเจอเขาจัดงานเลี้ยงอาหารกลางวันเด็กนักเรียนอาชีวะ โดยรุ่นพี่ที่จบการศึกษาไปแล้ว กลับมาเลี้ยงอาหารรุ่นน้องที่กำลังเรียนอยู่

ในภาพ.. ตัวแทนรุ่นน้อง กล่าวขอบคุณรุ่นพี่ พร้อมทั้งให้สัญญาว่า จะตั้งใจศึกษา เพื่อจบไปแล้วจะได้นำไปประกอบอาชีพการงานที่ดี เหมือนรุ่นพี่ๆ ที่จบไปแล้ว

ผมมองดูภาพ รุ่นพี่รุ่นน้อง แล้วก้มมองดูขาของตัวเอง น้ำตาแทบจะไหล..

[attachment=8106:DSC03209_resize.JPG]
[attachment=8098:DSC03210_resize.JPG]

พี่ต้อย.. ที่ผมได้ติดต่อด้วย พาผมเดินดูโครงการต่างๆ พอดีว่าเป็นวันหยุด บางโครงการก็เลยไม่ค่อยเจอเด็กสักเท่าไหร่

ภาพนี้เป็นบริเวณ โรงเรียนอาชีวะพระมหาไถ่ ซึ่งเขามีเลี้ยงอาหารกลางวันพอดี

[attachment=8107:DSC03212_resize.JPG]
[attachment=8097:DSC03213_resize.JPG]

โรงเรียนอาชีวะ พระมหาไถ่ จะรับเฉพาะเด็กพิการ มาฝึกอาชีพ ให้สามารถเลี้ยงดูตัวเองได้ ไม่เป็นภาระให้แก่สังคม

อันนี้เป็นรูปจากเว็บไซด์ของมูลนิธิฯ

[attachment=8099:image0034_resize.jpg]

นอกจากนี้ยังมีโครงการอื่นๆ ที่ผมได้เก็บรูปไว้บ้าง เช่น.. AIS ได้มาเปิดศูนย์ Call Center โดยให้น้องๆ ที่พิการมาเป็น Call Center ใครที่ด่าๆ หรือระบายอารมณ์ใส่พนักงาน call center ไว้เยอะ (ผมด้วย cry.png ) ก็รับรู้ไว้นิดนึงครับ

[attachment=8100:DSC03200_resize.JPG]

มีส่วนที่เป็นห้องสอนทำขนม สำหรับฝึกอาชีพน้อง ไว้ทำมาหากินได้ พอดีวันนี้ไม่มีนักเรียน

[attachment=8101:DSC03199_resize.JPG]

และผมได้ไปเยี่ยมโรงเรียนคนตาบอด ซึ่งวันเสาร์จะไม่มีการเรียนการสอน แต่เด็กๆ จะมาทำรายงาน โดยใช้คอมพิวเตอร์ โดยมีอาจารย์คอยดูแลอยู่

[attachment=8103:DSC03218_resize.JPG]

แต่ท่าทางการใช้คอมพิวเตอร์ คงจะไม่เหมือนเราๆ ท่านๆ ใช้คอมพ์นะครับ เพราะน้องๆ ต้องฟังจากเสียงเอาน่ะครับ

[attachment=8102:DSC03219_resize.JPG]

ฟังแล้วน้องก็ต้องจดบันทึก โดยใช้สิ่งนี้

[attachment=8104:DSC03221_resize.JPG]
[attachment=8105:DSC03222_resize.JPG]

กิจกรรมต่างๆ มีอีกเยอะครับ ผมเก็บภาพมาได้ไม่เยอะ เพราะเป็นวันหยุดด้วย ลองเข้าไปดูเว็บไซด์นะครับ

http://fr-ray.org/th/

#2 webmaster

webmaster

Posted 06 August 2012 - 11:56 AM

เกริ่นมาซะยาว.. เข้าเรื่องดีกว่า

สิ่งที่ผมคิดไว้ เกี่ยวกับกิจกรรมของ isothai.com ที่จะทำต่อไปนี้ มีดังนี้ครับ

1. Meet & Greet #7 จะจัดขึ้นที่มูลนิธิคุณพ่อเรย์ ถนนสุขุมวิท ระหว่างพัทยากลาง-เหนือ วันที่ยังไม่กำหนดครับ แต่จะเป็นกิจกรรม 1 วัน ที่ทำร่วมกับน้องๆ รวมถึงเป็นเจ้าภาพเลี้ยงอาหารกลางวันน้องๆ ด้วย

ที่ศูนย์นี้ จะมีโรงเรียนอาชีวะ, มีศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก, ศูนย์พัฒนาเด็กที่มีความต้องการพิเศษ (เด็กออฯ) ซึ่งรูปแบบกิจกรรมค่อยว่ากันอีกทีครับ อ้อ.. โรงเรียนคนตาบอด จะอยู่อีกที่หนึ่ง ไกลออกไปครับ คงไม่ได้จัดกิจกรรมที่นั่น

อาจขอระดมทุนเพื่อเลี้ยงอาหารกลางวัน (รวมถึงท่านที่ไม่ได้ไปร่วม) และอาจมีของเล่น หรือของขวัญติดไม้ติดมือไปแจกน้องๆ ด้วย

2. ทางเว็บไซด์จะมีโครงการเข้าไปช่วยเหลือจัดทำระบบ ISO9001 ให้กับโรงเรียนอาชีวะพระมหาไถ่ โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย โดยจะขอแรงสมาชิกเรานี่แหละครับ เดี๋ยวผมจะวางทีมงานอีกทีหนึ่ง ว่าใครจะทำอะไรบ้าง ใครที่มีจิตอาสาอยากเข้าร่วมโครงการนี้ แจ้งความจำนงค์ไว้ก่อนในกระทู้นี้ได้ครับ

เผิ่อว่า การได้รับการรับรอง ISO9001 จะช่วยให้โรงเรียนแห่งนี้ มีชื่อเสียงขจรขจายยิ่งขึ้น ผลบุญทั้งหลายพวกเราก็มีส่วนร่วมในการสร้างขึ้นมาครับ

เบื้องต้น ผมได้พูดคุยกับคุณพ่อ ดร.พิชาญ ใจเสรี (Vice President) เบื้องต้นแล้วครับ และผมได้ยื่นข้อเสนอดังกล่าวไว้ แต่คงต้องเข้าประชุมผู้บริหารอีกทีหนึ่งว่ามีความคิดเห็นประการใด

เป้าหมายคือ ต้นปี 2013 ซึ่งเป็นเวลาเนื่องในโอกาสของการครบรอบ 25 ปี ของโรงเรียนอา่ชีวะพระมหาไถ่

และ..เนื่องในโอกาสครบรอบ 10 ปี ของ isothai.com ครับ

#3 webmaster

webmaster

Posted 06 August 2012 - 01:55 PM

สถานที่ร่มรื่นครับ

[attachment=8109:DSC03205_resize.JPG]
[attachment=8110:DSC03207_resize.JPG]
[attachment=8111:DSC03201_resize.JPG]

มีที่พัก ราคาไม่แพงครับ หลักร้อยเอง

[attachment=8112:DSC03203_resize.JPG]
[attachment=8113:DSC03204_resize.JPG]

มีโบสถ์คริสต์ ที่ตกแต่งแบบไทยๆ ที่ถือเป็น Unseen in Thailand ด้วยครับ จิตรกรรมฝาผนังภายในเป็นรูปแบบตามวัดไทย แต่เป็นรูปของ Jesus ครับ (ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้)

[attachment=8114:DSC03206_resize.JPG]

#4 iso_man

iso_man

• Super Power Members

Posted 06 August 2012 - 02:24 PM

ยินดีร่วมกิจกรรมและช่วยเหลือการวางระบบ ISO ครับ จะใช้งานส่วนไหนก็ขอให้บอกมาได้เลยครับสนับสนุนกิจกรรมเวปเสมอ 4237.gif 424.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 คนตัวเล็ก

คนตัวเล็ก

Hornor Member

Posted 06 August 2012 - 03:14 PM

สนับสนุนกิจกรรมดีๆ ค่ะ ^ ^
(มีส่วนไหนให้ช่วยบอกได้นะค่ะ ยินดีไปช่วยเสมอค่ะ)

#6 Suppadej

Suppadej

Posted 06 August 2012 - 03:19 PM

ขอสนับสนุนกิจกรรมนี้ด้วยครับ

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#7 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 06 August 2012 - 04:30 PM

มาร่วมสนับสนุนอีกเสียง
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#8 DooK

DooK

Posted 06 August 2012 - 07:07 PM

สนับสนุนเต็มตัวครับ
ลายเซ็น

#9 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 06 August 2012 - 07:30 PM

ขอมีส่วนร่วมในกิจกรรมครั้งนี้ด้วยครับ

#10 nat_sung

nat_sung

Premium Member

• Power Members

Posted 06 August 2012 - 07:36 PM

ขอสนับสนุนกิจกรรมดีๆด้วยคนครับ

#11 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 06 August 2012 - 09:59 PM

กิจกรรมครั้งนี้มีเอแน่นอน
และขอเป็นหนึ่งในทีมการทำประโยชน์ครั้งนี้ค่ะ

อุทิศตัวเพื่อบ้านหลังนี้เหมือนเดิมและตลอดไปจร้า

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#12 pruksachart

pruksachart

Supreme Member

Posted 07 August 2012 - 08:55 AM

ขอสนับสนุน ด้วยคน ค่ะ
เต็มใจเป็นอย่างยิ่งค่ะ

มนค่ะ smiley-signs007.gif

#13 chada

chada

Posted 07 August 2012 - 09:30 AM

biggrin.gif เห็นด้วยและสนับสนุนกิจกรรมดีดี คะ

#14 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 07 August 2012 - 04:55 PM

ดันหน่อยกับกิจกรรมดีๆ

มีน้องๆที่บริษัทขอไปด้วยประมาณ 4-5 คนค่ะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#15 Rty

Rty

Premium Member

Posted 07 August 2012 - 05:02 PM

ขอสนับสนุน โครงการดีๆ นี้ด้วยคนครับ

#16 Khongkwan

Khongkwan

Posted 07 August 2012 - 05:22 PM

สนับสนุนด้วยคนค่ะ
มีสิ่งใดให้ช่วยบอกได้เลยนะค่ะ
ยินดีไปร่วมกิจกรรมค่า

#17 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 08 August 2012 - 01:05 AM

ด้วยดิ ........อิอิ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#18 App-Ple-Pao

App-Ple-Pao

Posted 08 August 2012 - 07:47 AM

ร่วมด้วยช่วยกันเหมือนเดิมค่ะ....

#19 o-ple

o-ple

Posted 08 August 2012 - 11:13 AM

ร่วมด้วยช่วยกันค่ะ ........ family1.gif

#20 sugar sugus

sugar sugus

Super Member

Posted 08 August 2012 - 04:56 PM

งานระบบ isoหากสามารถช่วยเหลือด้านใดได้ ยินดีค่ะ
กิจกรรมดีๆ ควรส่งเสริม

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users